CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG !

Chủ đề   RSS   
  • #233548 15/12/2012

    hungdoanxuan

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG !

                                     Kính gửi luật sư ! 

     Tôi ký hợp đồng lao đồng loại 1 năm ký 1 lần từ năm 2005 và duy trì làm việc như thế đến nay. bây giờ tôi có nhu cầu chuyển công tác về 1 công ty khác , tôi đã thông báo đên cuối tháng 2 _ 2013 thôi việc nhưng công ty đã yêu cầu tôi phải nghỉ luôn từ tháng 12 _2012 ! vậy cho tôi hỏi như vậy là công ty tôi có phải vi phạm hợp đồng lao động không ? Tôi chấm dứt lao động như thế thì được những chế độ như thế nào ?

     
    4881 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #234019   18/12/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Công ty Luật Hợp danh Sự Thật tư vấn như sau:

    1.  Đối với hợp đồng không xác định thời hạn, người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động mà không cần nêu lý do, người lao động phải báo trước cho người sử dụng lao động ít nhất 45 ngày làm việc.Nếu tại thời điểm này là tháng 12, bạn thông báo xin nghỉ việc đến cuối tháng 2/2013( đảm bảo đúng thời gian theo luật định).
    2.  Nếu bạn tự ý nghỉ việc trước khi hết hạn báo trước thì bạn vi phạm hợp đồng lao động, còn nếu Công ty bạn yêu cầu bạn nghỉ luôn vào cuối tháng 12 thì công ty có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các ngày làm việc còn lại của bạn ( ngày bạn không làm việc vì bạn đã thực hiện đúng quy định về thời hạn báo trước), đồng thời thanh toán đầy đủ các khoản trợ cấp nếu cóĐiều 42 của Bộ luật lao động hiện hành có quy định “khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghệp, cơ quan, tổ chức từ đủ 12 tháng trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trả trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có”.
    Trân trọng!

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com