DanLuat 2015

chấm dứt hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #170185 05/03/2012

    phamminhminh

    Female
    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    chấm dứt hợp đồng lao động

    Các bạn giúp mình tình huống này nhé!
              Ông Nguyễn Văn Thành làm việc theo hợp đồng lao động tại công ty X từ ngày 1/4/2007, với mức lương 3.000.000 đ/ tháng. Sau khi thời hạn của hợp đồng này kết thúc, hai bên tiếp tục ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn có thời hạn từ ngày 01/01/2010, với mức lương 4.000.000 đ/ tháng. Ngoài ra ông Thành cũng được tham gia bảo hiểm thất nghiệp từ ngày 01/01/2010.
           Tháng 09/2011 do phải chuyển nơi cư trú ( từ Tp. HCM về Tiền Giang) cho nên ngày 15/9/2011, ông Thành đã đề nghị chấp dứt hợp đồng lao động từ 15/10/2011. Thực tế từ ngày 16/10/2011, ông Thành không tiếp tục đến làm việc tại công ty X.
      Hãy cho biết:
      1. Ông Thành có được hưởng trợ cấp gì không khi đã chấp dứt hợp đồng lao động như trên?
      2. Giả sử Cty X không trả tiền lương đầy đủ cho ông Thành khi ông này chấp dứt hợp đồng lao động, ông Thành có thể yêu cầu cơ quan, tổ chức nào giải quyết tranh chấp giữa các bên? Vì sao?

    mm

     
    3537 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #170191   05/03/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2389)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1335 lần
    Moderator

    Cái này đọc luật lao động là ra hết mà bạn.
    Nếu người lao động xin nghỉ việc thì sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc (tính từ thời điểm làm đến trước thời điểm đóng bảo hiểm thất nghiệp, kể từ thời điểm đóng bảo hiểm thất nghiệp thì ông Thành sẽ được hưởng theo chế độ bảo hiểm thất nghiệp).
    Kể từ 1/04/2007 tới 30/12/2009, ông Thành sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc. Trợ cấp thôi việc do công ty chi trả.
    Từ thời điểm 1/10/2010 trở đi ông được hưởng trợ cấp theo chế độ bảo hiểm thất nghiệp do bảo hiểm chi trả.
    Nếu không trả đủ lương thì làm đơn khiếu nại lên công đoàn công ty, nếu không được giải quyết hoặc không chấp nhận giải quyết thì khởi kiện ra tòa án về tranh chấp hợp đồng lao động.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #170193   05/03/2012

    phamminhminh
    phamminhminh

    Female
    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng lao động này chấm dứt trái phap luật ( hợp đồng không xác đinh thời hạn khi muốn nghĩ việc phải báo trước 45 ngày) thì có được hưởng trợ cấp ko vậy???

    mm

     
    Báo quản trị |  
  • #170196   05/03/2012

    Im_lawyerx0
    Im_lawyerx0
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2009
    Tổng số bài viết (729)
    Số điểm: 5940
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 363 lần


    phamminhminh viết:
    Hợp đồng lao động này chấm dứt trái phap luật ( hợp đồng không xác đinh thời hạn khi muốn nghĩ việc phải báo trước 45 ngày) thì có được hưởng trợ cấp ko vậy???

    Bạn nhìn ra vấn đề rồi đấy, cụ thể bạn tham khảo tại khoản 9, Luật sửa đổi bổ sung một số điều của BLLĐ năm 2002:

    Luật sửa đổi bổ sung một số điều của BLLĐ năm 2002 viết:
    9. Điều 41 được sửa đổi, bổ sung như sau:

    "Điều 41

    1- Trong trường hợp người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì phải nhận người lao động trở lại làm công việc theo hợp đồng đã ký và phải bồi thường một khoản tiền tương ứng với tiền lương và phụ cấp lương (nếu có) trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất hai tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có).

    Trong trường hợp người lao động không muốn trở lại làm việc, thì ngoài khoản tiền được bồi thường quy định tại đoạn 1 khoản này, người lao động còn được trợ cấp theo quy định tại Điều 42 của Bộ luật này.

    Trong trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận người lao động trở lại làm việc và người lao động đồng ý thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại đoạn 1 khoản này và trợ cấp quy định tại Điều 42 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận về khoản tiền bồi thường thêm cho người lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.

    2- Trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có).

    3- Trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì phải bồi thường chi phí đào tạo (nếu có) theo quy định của Chính phủ.

    4- Trong trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước, bên vi phạm phải bồi thường cho bên kia một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước."



    Tại sao bạn không đưa ra quan điểm ngay ở bài đầu để mọi người dễ dàng hơn trong việc xác định hướng giải quyết nhỉ

    Đời người ngắn hay dài há do ý muốn. Đã biết như thế mà còn tham sống, há không phải là u mê. Đã biết như thế, mà còn sợ chết há không phải là tuổi trẻ lưu lạc tha hương đến nỗi quên cả đường về. Đã biết như thế người chết đi có khi lại hối hận là từng tham sống cũng nên - Trang Tử

    Dịch nghĩa:

    Sống chắc gì đã sướng mà chết chắc gì đã khổ. Sống chết thật ra không khác nhau bao nhiêu. Con người ta khi sống chẳng qua là một giấc mộng lớn. Khi chết đi chính là tỉnh mộng. Không chừng sau khi chết, lại thấy rằng trước đó mình cứ ham sống thật là ngu xuẩn. Sao không chết sớm hơn. Hệt như sau khi chúng ta trải qua một cơn ác mộng đáng sợ, tỉnh lại cảm thấy giấc mộng vừa qua thật quá dài.

     
    Báo quản trị |  
  • #170272   06/03/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2389)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1335 lần
    Moderator

                   Ông Thành đề nghị chấm dứt vào ngày 15/10/2011, công ty không có phản hồi gì về việc chấm dứt hợp đồng của ông Thành. Do đó, theo mình đây là trường hợp thỏa thuận chấm dứt hợp đồng chứ không phải đơn phương.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #170304   06/03/2012

    Im_lawyerx0
    Im_lawyerx0
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2009
    Tổng số bài viết (729)
    Số điểm: 5940
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 363 lần


    Vấn đề không đơn giản như bạn nghĩ đâu:

    - Thứ nhất, việc chuyển hộ khẩu thường trú từ TP.HCM về Tiền Giang không phải là căn cứ để cho ông Thành được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn bởi hợp đồng lao động giữa ông Thành và công ty X là không xác định thời hạn (căn cứ của ông Thành là dựa vào điểm d, ĐIều 37, Luật sửa đổi bổ sung một số điều của BLLĐ, hướng dẫn chi tiết tại điểm a, khoản 2, Điều 11, Nghị định số 44/2003/NĐ-CP).

    - Thứ hai, việc đơn phương chấm dứt hợp động lao động đối với loại hợp đồng lao động không xác định thời hạn tuân theo quy định tại khoản 3, Điều 37, BLLĐ thì ông Thành phải báo trước 45 ngày làm việc mới được phép nghỉ.

    - Thứ ba, ông Thành có thể không cần phải báo trước theo quy định của BLLĐ nếu như việc chấm dứt hợp đồng lao động được phía công ty X chấp nhận, căn cứ theo khoản 3, Điều 36, BLLĐ. Tuy nhiên, ông Thành sẽ có nghĩa vụ chứng minh rằng phía công ty X đã chấp nhận việc ông Thành được nghỉ việc kể từ ngày tiếp theo ngày nộp đơn xin nghỉ việc, việc công ty X không thể hiện ý kiến chính thức không có nghĩa là công ty đã chấp nhận. Cho dù người có thẩm quyền cho ông Thành được nghỉ việc chấp nhận bằng miệng thì ông Thành nếu không chứng minh được cũng coi như là tự ý nghỉ việc.

    - Thứ tư, do ông Thành đã đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật, vì vậy, công ty X không phải trả trợ cấp thôi việc cho ông Thành (vấn đề trợ cấp thất nghiệp tôi không nắm rõ). Công ty chỉ phải trả cho ông Thành lương những ngày ông Thành đã làm việc, ông Thành nên suy nghĩ có nên khởi kiện công ty ra Tòa hay không, bởi theo tôi, công ty X không yêu cầu ông Thành phải bồi thường nửa tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có) và một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước (tiền lương của 45 ngày) đã là may mắn rồi. Nói tóm lại, ông Thành nên cân nhắc giữa số tiền lương thu lại được và số tiền phải bồi thường lại cho công ty.

    Đời người ngắn hay dài há do ý muốn. Đã biết như thế mà còn tham sống, há không phải là u mê. Đã biết như thế, mà còn sợ chết há không phải là tuổi trẻ lưu lạc tha hương đến nỗi quên cả đường về. Đã biết như thế người chết đi có khi lại hối hận là từng tham sống cũng nên - Trang Tử

    Dịch nghĩa:

    Sống chắc gì đã sướng mà chết chắc gì đã khổ. Sống chết thật ra không khác nhau bao nhiêu. Con người ta khi sống chẳng qua là một giấc mộng lớn. Khi chết đi chính là tỉnh mộng. Không chừng sau khi chết, lại thấy rằng trước đó mình cứ ham sống thật là ngu xuẩn. Sao không chết sớm hơn. Hệt như sau khi chúng ta trải qua một cơn ác mộng đáng sợ, tỉnh lại cảm thấy giấc mộng vừa qua thật quá dài.

     
    Báo quản trị |  
  • #170321   06/03/2012

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2389)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1335 lần
    Moderator

    Những căn cứ bạn nêu là trường hợp ông Thành đơn phương chấm dứt hợp đồng. Tuy nhiên, trường hợp này, không phải đơn phương chấm dứt hợp đồng mà thỏa thuận chấm dứt hợp đồng.
    Nếu công ty nhận được đơn xin nghỉ việc của ông Thành, vậy công ty có đồng ý hay không? Nếu không đồng ý tại sao lại không thông báo cho người lao động về việc không chấp nhận trong khi người lao động có văn bản đề nghị được chấm dứt hợp đồng. 
    Trong đơn xin nghỉ việc, ông Thành có ấn định tới ngày 15/10 là chấm dứt. Vậy nhưng công ty không hề có ý kiến gì với đơn trên thì ông Thành có thể mặc nhiên coi đó là sự chấp nhận đơn xin nghỉ việc của ông Thành rồi. 

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #170333   06/03/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Tôi cũng cho rằng trường hợp này khi cty không nói gì thì không thể suy diễn thành cty đồng ý. Do vậy đây là trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng không báo trước đủ 45 ngày.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-