Chấm dứt hợp đồng lao động!

Chủ đề   RSS   
  • #1914 03/04/2008

    lethigam_ms
    Top 150
    Lớp 1

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (423)
    Số điểm: 2783
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 82 lần


    Chấm dứt hợp đồng lao động!

    Bạn trai tôi ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với một công ty TNHH và nay bạn ấy muốn gửi đơn xin nghỉ việc. Bạn ấy cần thông báo trước bao nhiêu ngày để được hưởng tiền trợ cấp thôi việc và số ngày thông báo này là ngày làm việc hay tính luôn ngày Chủ nhật?
     
    6998 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #1915   03/04/2008

    ls_tranconglytao
    ls_tranconglytao

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 37
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời hạn báo trước trước khi chấm dứt hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động biết trước là 45 ngày. Số ngày báo trước là ngày làm việc. Do đó, bạn của bà phải thông báo cho công ty tổng cộng là 52 ngày (45 ngày làm việc và bảy ngày Chủ nhật) để được công ty xem xét, giải quyết trợ cấp thôi việc. (Khoản 3 Điều 37 Bộ luật Lao động; điểm b khoản 1 Phần III Thông tư số 21/2003/TT-BLĐTBXH ngày 22/9/2003 của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội)

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: