DanLuat 2015

CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG.

Chủ đề   RSS   
  • #426811 09/06/2016

    CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG.

    Chào anh chị em trong diễn đàn. nhờ anh chị em tư vấn tình huống sau về chất dứt HĐLĐ.

    Cơ quan A là đơn vị sự nghiệp công lập của Nhà nước có ký HĐLĐ theo Nghị định 68/2000/NĐ-CP (Hợp đồng 68) với anh B. Vừa qua anh B không đi làm, không báo trước và nghỉ liên tục trên 5 ngày làm việc. Vì vậy, giờ cơ quan A muốn huỷ hợp động lao động với anh B, áp dụng khoản 2 Mục II thông tư số Thông tư số 15/2001/TT-BTCCBCP ngày 11/4/2001 của Ban Tổ chức cán bộ Chính phủ hướng dẫn thực hiện Nghị định sô 68/2000/NĐ-CP thì  giải quyết theo BLLĐ, sa thải anh B theo Khoản 3 Điều 126 BLLĐ 2012 có đúng không hay áp dụng hình thức buộc thôi việc theo Luật Viên chức.

    Trong trường hợp này cơ quan A có cần báo cáo cơ quan chủ quản và Sở Nội vụ không?
    Trình tự kỷ luật sa thải áp dụng Điều 30 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP và Điều 12 Thông tư 45/2015/TT-BLĐTBXH đã đầy đủ chưa?

    Mong diễn đàn tư vấn thêm để sa thải NLĐ đúng theo quy định của pháp luật.

     

    Cập nhật bởi Nguyen121290 ngày 09/06/2016 08:28:44 SA
     
    2047 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #426822   09/06/2016

    comay_vh
    comay_vh

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2012
    Tổng số bài viết (65)
    Số điểm: 715
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 17 lần


    Nếu cơ quan A ký kết HĐLĐ với anh B theo Nghị định 68/2000/NĐ-CP thì căn cứ khoản 2 Mục I  Thông tư số 15/2001/TT-BTCCBCP ngày 11/4/2001 của Ban Tổ chức cán bộ Chính phủ hướng dẫn thực hiện Nghị định sô 68/2000/NĐ-CP thì hợp đồng lao động trên chịu sự điều chỉnh cuả Bộ Luật Lao động (hiện nay là Bộ luật lao động 2012). Do anh B không đi làm, không báo trước và nghỉ liên tục trên 5 ngày làm việc nên áp dụng Khoản 3 Điều 126 BLLĐ 2012 sa thải anh B là hợp lý. Tất cả mọi trình tự sa thải sẽ áp dụng các văn bản hướng dẫn của BLLĐ 2012. Cơ quan A là người trực tiếp ký kết HĐLĐ với anh B nên không bắt buộc phải thông báo với Sở Nội vụ khi chấm dứt hợp đồng lao động với anh B.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn comay_vh vì bài viết hữu ích
    Nguyen121290 (09/06/2016)
  • #426848   09/06/2016

    Mình cảm ơn tư vấn của bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-