Chấm dứt hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #325773 30/05/2014

    ngocnuoi121189

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chấm dứt hợp đồng lao động

    Chào Luật sư,

    Em làm ngân hàng từ ngày 07/03/2011 cho đến hiện nay, em ký hợp đồng không xác định thới hạn ngày 09/11/2013, hôm nay em có nhu cầu nghỉ việc, em đã làm các thủ tục bàn giao, xác nhận công nợ, tất cả đều xong xui hết, nhưng do có mâu thuẩn chuyện cá nhân với sếp nên biên bản bàn giao và giấy xác nhận công nợ sếp đều không ký, nhưng đơn nghỉ việc em nộp ngày 17/05/2014 thì sếp đã ký rồi và cũng đã chuyển đơn lên Hội sở, Phòng nhân sự hội sở cũng đã biết.

    Vậy cho em hỏi là sau 45 ngày em có được quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng không? sau khi chấm dứt như thế em có nhận được quyết định nghỉ việc không ( vì em đã đậu ở 1 Ngân hàng khác ), em có được hưởng nhửng khoản bảo hiểm mà em đã đóng trong 3 năm qua không? Em có phải bồi thường gì cho ngân hàng hiện tại không?

    Em rất mong nhận được sự hổ trợ từ phía Luật sư.

    Trân trọng.

     
    3579 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #325951   31/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Khoản 3 điều 37 BLLĐ 2012 quy định: "Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

    Theo bạn trình bày, bạn đã nộp đơn xin thôi việc và đã được ký như vậy sau 25 ngày báo trước theo đúng quy định của luật bạn được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.

    Trường hợp bạn đơn phương xin nghỉ việc ngân hàng không nhất thiết phải ra quyết định cho bạn nghỉ việc.

    Về BHXH, nếu bạn nghỉ việc ở ngân hàng thì ngân hàng sẽ làm thủ tục chốt sổ và trả sổ BHXH lại cho bạn. Và nếu bạn đủ điều kiện hưởng các chế độ theo quy định của luật BHXH thì bạn có thể trực tiếp đến cơ quan BHXH để làm thủ tục.

    Về bồi thường, nếu trong quá trình làm việc bạn không gây thiệt hại gì cho ngân hàng thì bạn không phải bồi thường vì trường hợp này bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng đúng pháp luật.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    ngocnuoi121189 (03/06/2014)
  • #326338   03/06/2014

    ngocnuoi121189
    ngocnuoi121189

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    hop dong lao dong

    Cám ơn luật sư, luật sư nói " Trường hợp bạn đơn phương xin nghỉ việc ngân hàng không nhất thiết phải ra quyết định cho bạn nghỉ việc."

    Nếu không có quyết định nghỉ việc từ Ngân hàng cũ thì tôi có bị trục trặc để xin việc bên Ngân hàng khác không?
    Nếu ngân hàng khác nhận tôi vào làm việc thì có bị tranh chấp người lao động với Ngân hàng cũ không? vì không có quyết định nghỉ việc.
    Trân trọng cám ơn Luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #326390   03/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    ngocnuoi121189 viết:

    Cám ơn luật sư, luật sư nói " Trường hợp bạn đơn phương xin nghỉ việc ngân hàng không nhất thiết phải ra quyết định cho bạn nghỉ việc."

    Nếu không có quyết định nghỉ việc từ Ngân hàng cũ thì tôi có bị trục trặc để xin việc bên Ngân hàng khác không?
    Nếu ngân hàng khác nhận tôi vào làm việc thì có bị tranh chấp người lao động với Ngân hàng cũ không? vì không có quyết định nghỉ việc.
    Trân trọng cám ơn Luật sư.

    Chào bạn!

    Nếu bạn chấm dứt hợp đồng lao động đúng với quy định của pháp luật thì sẽ không có chuyện tranh chấp lao động giữa ngân hàng mới mà bạn đến làm việc với ngân hàng cũ.

    Còn về việc tuyển vào ngân hàng khác họ yêu cầu có quyết định của ngân hàng cũ thì chúng tôi không can thiệp được (nếu có). Có thể việc yêu cầu này để xác nhận về lý do bạn nghỉ, trình độ của bạn, cũng như còn vướng mắc nào trong quá trình thực hiện hợp đồng lao động cũ hay không.

    Thân gửi!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com