châm dứt hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #321720 06/05/2014

    oanhnguyen131135

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    châm dứt hợp đồng lao động

    xin chao luật sư: luật sư cho tôi được hỏi:tôi đơn phương chấm dứt HĐLĐ (không xác định thời hạn) từ ngày mùng 1- 4 - 2014 bằng văn bản và đã được xí nghiệp chấp thuận .Trong thời gian 45 ngày chờ xí nghiệp giải quyết tôi vẫn đi làm bình thường, nhưng do tôi bị ốm (có giấy nghỉ ốm của bác sĩ) vậy thời gian nghỉ ốm này tôi có được tính trong 45 ngày chờ giải quyết nghỉ việc không ? Xi nghiệp nói là chỉ tính 45 ngày làm việc chứ không tính vào những ngày nghỉ ốm như vậy là đúng hay sai? xin luật sư tư vấn giúp tôi .Tôi xin chân thành cảm ơn!
     
    3682 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #321869   07/05/2014

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Đối với trường hợp của bạn, Luật sư xin tư vấn như sau:

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 38 bộ luật lao động năm 2012 quy định

    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

    a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn;

    c) Ít nhất 03 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    Thời gian 45 ngày  báo trước được tính là ngày làm việc không kể ngày nghỉ, ngày lễ. Trường hợp của bạn, thời gian bạn bị ốm không được tính vào thời gian báo trước, việc giải thích như trên của xí nghiệp là chính xác.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net