CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG

Chủ đề   RSS   
  • #295040 02/11/2013

    levantam9

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG

    Tôi có một số điều muốn hỏi về việc chấm dứt hợp đồng lao động mong ban tư vấn giúp đỡ.
     
    Tôi ký hợp đồng lao động có thời hạn với công ty từ 31/7/2013 đến 20/10/2013 (hợp đồng thời vụ 80 ngày). Tính đến bây giờ hợp đồng lao động của tôi đã hết hạn hơn 10 ngày, hiện tôi vẫn đang làm việc tại công ty. phía công ty cũng chưa đề cập đến việc ký kết hợp đồng lao động mới. Bây giờ tôi muốn xin nghỉ việc thì có cần báo trước cho công ty không? và nếu phải báo trước thì báo trước bao nhiêu ngày theo luật định? 
     
    Tôi xin chân thành cảm ơn!
     
    8482 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #295269   04/11/2013

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5509
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 432 lần


    Chào bạn!

     

    Vấn đề bạn hỏi, Luật sư trả lời như sau:

    Trường hợp của bạn liên quan đến vấn đề chấm dứt hợp đồng lao động theo mùa vụ. Về vấn đề này, Điều 22 Bộ luật Lao động 2012 quy định  như sau:

    1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

    a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

    b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

    ...”

    Theo quy định này thì hợp đồng mà bạn đã ký kết với công ty là loại hợp đồng lao động theo thời vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng, bởi có thời hạn hợp đồng là 80 ngày.

    Đối với loại hợp đòng lao động này, khi hết hạn hợp đồng mà người lao động vẫn làm việc tại công ty thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết một hợp đồng lao động mới; nếu không ký hợp đồng mới thì hợp đồng đã giao kết trở thành hợp động lao động xác định thời hạn là 24 tháng.

    Tuy nhiên, trường hợp của bạn, tính từ ngày hợp đồng lao động hết hạn đến nay mới hơn 10 ngày và công ty không đề cập đến việc ký kết hợp đồng lao động mới do đó theo quy định tại khoản 1 Điều 36, Bộ luật lao động 2012 về chấm dứt hợp đồng lao động thì hợp đồng lao động giữa bạn và công ty đã chấm dứt (hết hạn hợp đồng lao động). Khi chấm dứt hợp đồng lao động theo Điều 36, nếu bạn muốn nghỉ việc thì bạn không có nghĩa vụ phải thông báo trước cho công ty. Nghĩa vụ báo trước của người lao động chỉ đặt ra trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.

    Như vậy, bạn không cần phải báo trước cho công ty về việc bạn muốn nghỉ việc.

     

    Liên quan đến vấn đề này bạn có thể tham khảo các bài viết của các chuyên gia pháp luật hàng đầu về  đăng kí kinh doanh được Luật Thành Đô đăng trên web http://luatthanhdo.com

    Mọi vướng mắc xin vui lòng liên hệ Công Ty Luật Thành Đô để được tư vấn miễn phí.

    Trân trọng!

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
  • #295303   04/11/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Tôi rất bị thuyết phục bởi lập luận của bạn lamsonlawyer. Nhưng từ đây lại nảy sinh mâu thuẫn:

    - Sau khi hết hạn HĐLĐ, nếu NSDLĐ chỉ cần sử dụng NLĐ 01 ngày thôi thì coi như là phải ký kết HĐLĐ mới chứ không được chấm dứt HĐLĐ do hết hạn HĐLĐ.

    - Sau khi hết hạn HĐLĐ, NLĐ vẫn làm việc nhưng chưa đủ 30 ngày thì vẫn chưa được coi là đã ký kết HĐLĐ mới, và được nghỉ việc tự do do đã hết hạn HĐLĐ.

    ----> Như vậy cùng một quy định tại Khoản 2 Điều 22 Bộ luật lao động 2012 nhưng áp dụng đối với người sử dụng lao động và người lao động lại hoàn toàn khác nhau??? Chẳng nhẽ Luật lại chấp nhận sự vênh nhau này sao?

    Thực ra từ trước đến nay tôi vẫn thiên về quan điểm như áp dụng đối với người lao động như lập luận của bạn lamsonlawyer, có nghĩa là trong thời hạn 30 ngày, cả hai bên đều có quyền cân nhắc mọi điều kiện để có thể ký HĐLĐ tiếp hoặc không. Như thế sẽ công bằng cho cả hai bên. Nhưng thực tế thì Bộ LĐTBXH đã có văn bản xác định rõ ràng việc áp dụng điều luật như đối với người sử dụng lao động (như nội dung gạch đầu dòng thứ nhất).

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (04/11/2013) ID1234 (09/12/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com