Chấm dứt hợp đồng không thời hạn.

Chủ đề   RSS   
  • #214171 17/09/2012

    doanthuha1993

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/09/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Chấm dứt hợp đồng không thời hạn.

    Tôi tên là Đoàn Thu Hà, tôi có một số thắc mắc về việc chấm dứt hợp đồng lao động. Mong các luật sư góp ý và giúp đỡ tôi hiểu hơn về vấn đề này.

    Vd: Anh B làm việc tại 1 khách sạn từ ngày 1/9/2008. Sau 3 tháng thử việc, anh và khách sạn đã kí HĐLĐ không xác định thời hạn từ ngày 1/12/2008. Với mức lương là 1.5 triệu đồng và công việc là làm ở quầy lễ tân. mức lương được tăng hàng năm mỗi năm là 120.000/tháng. Tháng 7/2011 do kết quả kinh doanh 6 tháng đầu năm của khách sạn chỉ đạt 50% nên giám đốc quyết định  cho thuê 30% số phòng nghỉ để làm văn phòng.  ngày 15/7/2011, giám đốc khách sạn thông báo ngừng thực hiện HĐLĐ với anh B. anh b đc trả trợ cấp thôi việc mỗi năm là 1/2 tháng tiềng lương.

    vậy tôi muốn biết. Việc chấm dứt hợp đồng lđ ở đây là đúng hay sai? tại sao?, Và các thủ tục khi cho nhân viên nghỉ việc.

    Việc trợ cấp như vậy có hợp pháp không và các quyền lợi cho anh B được hưởng là gì.

     

     

    Rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người. 

    Đoàn Thu Hà

     
    24480 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #214295   18/09/2012

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 430 lần
    Lawyer

    Chào bạn Hà,

    Nếu thông tin như bạn đưa ra, hành vi đơn phương chấm dứt HĐLĐ của công ty đối với người lao động đã không tuân thủ các quy định hiện hành của pháp luật lao động.

    Tùy thuộc vào quan hệ chấm dứt HĐLĐ (đơn phương, do thay đổi công nghệ, thỏa thuận...), quyền lợi của người lao động sẽ được giải quyết khác nhau.

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_NguyenAnBinh vì bài viết hữu ích
    doanthuha1993 (20/09/2012)
  • #214302   18/09/2012

    LawyerHop
    LawyerHop
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2012
    Tổng số bài viết (136)
    Số điểm: 1600
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 42 lần


    Chào bạn trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Công ty chấm dứt HĐLĐ với bạn như thế là sai luật vì HĐLĐ của bạn và công ty là HĐLĐ không xác định thời hạn. Việc Công ty thực hiện quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) phải báo trước cho bạn ít nhất: 45 ngày làm việc đối với HĐLĐ không xác định thời hạn. Điều 27 Luật lao động.

    Công ty đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái Luật  thì phải:

    - Bồi thường ít nhất 2 tháng lương và phụ cấp (nếu có).

    - Công ty không muốn không nhận bạn lại làm việc thì ngoài khoản tiền trên thì bạn còn hường chế độ trợ cấp thôi việc (mỗi năm làm việc được hưởng 1/2 tháng lương và phụ cấp lương, nếu có).

    - Bạn và công ty có thể thỏa thuận với nhau về khoản tiền bồi thường thêm cho bạn để chấm dứt HĐLĐ.

    "Uy tín tạo dựng thành công"

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LawyerHop vì bài viết hữu ích
    quynhnhudainam (19/09/2012) doanthuha1993 (20/09/2012)
  • #214340   18/09/2012

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 430 lần
    Lawyer

    Định không viết gì, nhưng vì nằm trong đề tài tôi trả lời nên đành phải nói rõ, không thì sợ bị người đọc đánh đồng ý kiến.

    Nói như bạn LawyerHop, nếu chỉ cần báo trước đủ 45 ngày làm việc thì công ty có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ???

    Bạn LawyerHop làm rõ thêm nhé.

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_NguyenAnBinh vì bài viết hữu ích
    doanthuha1993 (20/09/2012)
  • #214711   19/09/2012

    yorkshire86
    yorkshire86

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     

    hi !
    em hiện nay đang làm việc tại ngân hàng ANZ việt nam . Hợp đồng của em kí với ANZ là hợp đồng vô thời hạn . Vào ngày 06/09/2012 ngân hàng kêu em lên thông báo quyết định chấm dứt hợp đồng với em và đưa ra lý do là tái cơ cấu hệ thống ngân hàng và thông báo ngày kết thúc của em là ngày 12/10/2012 . Cho em hỏi như vậy là việc đơn phương chấm dứt hợp đồng như vậy là đúng hay sai và số ngày báo trước của e nhu vậy có đúng không ? đưa ra lý do tái cơ cấu thì không cần phải thông báo 45 ngày lam việc như vậy có đúng hay không? Và không có cuộc họp nào để thương lượng bồi thường với tụi em cả và cũng không thấy công đoàn cơ sở lên tiếng cho người lao động và số người lao động bị nghỉ việc là nguyên 1 đội hà nội và hồ chí minh là 6 người . và tụi em yêu cầu đưa ra văn bản tái cơ cấu ngân hàng cho tụi em xem cũng chưa được ngân hàng cung cấp .. và em có thể download bộ luật lao động nào để áp dụng trong trường hợp này
    Mong được hồi âm sớm từ luat su !
    em tên Lộc số điện thoại em là 01627153838

     
    Báo quản trị |  
  • #214834   20/09/2012

    doanthuha1993
    doanthuha1993

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/09/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng. Tôi Rất cảm ơn sự quan tâm của luật sư Nguyễn An Bình và Bạn Lawyerhop đến câu hỏi của tôi. Nhưng có thể cho tôi biết thêm chi tiết về việc chấm dứt hợp đồng lđ ở đây là sai, vậy vấn đề này nằm trong điều nào của luật lao động được không ạ.

    Tôi xin chân thành cảm ơn

    Đoàn Thu Hà

     
    Báo quản trị |  
  • #215103   21/09/2012

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 430 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Có nhiều sai phạm trong việc chấm dứt HĐLĐ, cả về mặt hình thức và nội dung. Tuy nhiên, cần chú ý đến yêu cầu của người lao động là gì để có hướng giải quyết.

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #216041   25/09/2012

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 430 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Như đã trả lời bạn qua điện thoại, theo thông tin mà bạn đưa ra, ANZ đã có sự sai phạm về pháp luật lao động khi thực hiện việc chấm dứt HĐLĐ theo Điều 17, BLLĐ.

    Khi áp dụng điều này, công ty cần có sự trao đổi với Ban chấp hành Công đoàn cơ sở. Và nếu không nhất trí được với công đoàn thì doanh nghiệp cần phải thông báo với cơ quan quản lý lao động tại địa phương trước khi thực hiện việc chấm dứt HĐLĐ.

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #231630   07/12/2012

    minhnhan8384
    minhnhan8384

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư!

    Cty em vừa đơn phương chấm dứt hợp đồng vô thời hạn với công nhân A mà không báo trước 45 ngày (lý do chấm dứt hợp đồng là do anh A thường xuyên không hoàn thành công việc được giao, không phối hợp trong công việc). Xin hỏi luật sư như vậy bên em phải bồi thường hợp đồng thế nào ạ! Rất mong luật sư tư vấn.

    Chân thành cảm ơn !

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896