DanLuat 2015

Chấm dứt hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #66196 30/10/2010

    nguenph

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chấm dứt hợp đồng


    Tôi đang làm công nhân cho công ty may. Trước đó đã kí 1 hợp đồng có thời hạn 2 năm, hết thời hạn, tôi lại kí tiếp 1 hợp đồng nữa trong vòng 4 năm.

    Hạn cuối của hợp đồng này là ngày 1/10/2010, do không thấy công ty thông báo gì nên tôi vẫn đi làm và hôm nay ( 30/10/2010) tôi nhận được thông báo nghỉ làm do hợp đồng hết hạn.

     Vậy tôi có được hưởng tiền lương đã làm trong thời gian hợp đồng hết hạn không?
     
    3578 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #66342   01/11/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13495)
    Số điểm: 93056
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Bạn hiền quá, đi làm thì dĩ nhiên phải được trả lương chứ.

    Công ty của bạn cũng tinh ranh thế, luật quy định trong vòng 30 ngày phải ký hợp đồng mới, họ chờ đủ 30 ngày rồi cho bạn ra rìa, nhưng biết làm sao được. Về phần bạn thì chắc chắn phải được hưởng lương của tháng 10.

    Cho hỏi thêm một chút là hợp đồng thứ hai của bạn có thời hạn 4 năm ?
     
    Báo quản trị |  
  • #68439   14/11/2010

    hidu
    hidu

    Sơ sinh


    Tham gia:11/11/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hợp đồng thứ 2 là hợp đồng có thời hạn mà bạn
     
    Báo quản trị |  
  • #68475   15/11/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13495)
    Số điểm: 93056
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    hidu viết:
    Hợp đồng thứ 2 là hợp đồng có thời hạn mà bạn


    Không hiểu ý bạn định nói gì ?

    Hợp đồng lao động có thời hạn thì nhiều nhất chỉ 3 năm thôi, không thể 4 năm được
     
    Báo quản trị |  
  • #69034   17/11/2010

    ChuTuocLS
    ChuTuocLS
    Top 150
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (423)
    Số điểm: 33843
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 960 lần
    SMod

    Chào bạn

    Theo mình biết thì hợp đồng xác định thời hạn là dưới 36 tháng. Như vậy trong hợp đồng lao động thứ hai công ty ký với bạn 4 năm như vậy theo điều 27 Luật lao động thì hợp đồng này là không xác định thời hạn

    Như vậy đối với hợp đồng không xác định thời hạn thì công ty chỉ được đơn phương chấm dứt hợp đồng theo quy định tại điều 38 luật lao động hoặc theo điều 36 luật lao động

    Trong trường hợp này bạn có thể yêu cầu công ty cung cấp lý do cho bạn thôi việc, nếu không đúng theo điều 38 luật lao động thì bạn có thể yêu cầu công ty nhận bạn trở lại làm việc theo điều 41 luật lao động.

    Nếu bạn không muốn làm việc trở lại thì có thể được nhận trợ cấp hai tháng tiền lương hoặc phụ cấp lương( nếu có) và bạn được hưởng trợ cấp theo điều 42 luật lao động (Điều 41 luật lao động)

     
    Báo quản trị |  
  • #70487   25/11/2010

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 147 lần


    Đã hết hạn rồi sao bạn còn đi làm dư ra mà lại không có ý kiến gì cả?

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #278145   28/07/2013

    chunzhen
    chunzhen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi vào công ty vào tháng 6/2011,sau 2 tháng thử việc vào tháng 8/2011 tôi kí hợp đồng lao động với công ty 2 năm và đồng thời  tôi cũng được công ty cử đi trung quốc đào tạo và kí thỏa ước với công ty 3 năm.

    Vậy bây giờ(8/2013) khi hợp đồng lao động (đã kí 2 năm)của tôi hết hạn và tôi không muốn tái kí hợp đồng với công ty nữa thì có đúng luật không? việc tôi nghỉ như vậy thì có cần phải bồi thường chi phí đào tạo đã kí với công ty không?

    (vì vẫn chưa đủ 3 năm và trong hợp đồng lao động của tôi không có bất kì một điều khoản ràng buộc gì với thỏa ước làm việc 3 năm cả)

    Cập nhật bởi chunzhen ngày 28/07/2013 05:54:33 CH Thêm nội dung
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-