Chấm dứt hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #513853 18/02/2019

    Chấm dứt hợp đồng

    Cho em hỏi: hợp đồng đang thi công, bên B đề nghị chấm dứt do bên B không còn thực hiện loại hình kinh doanh đó khi đắng ký lại Giấy chứng nhận kinh doanh. Trường hợp này Bên A nên thực hiện như thế nào? có được phạt hợp đồng ko. Cái này không dc xem là bất khả kháng phảo không ạ (B có văn bản đê fnghij chấm dứt)

     
    2219 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #516275   31/03/2019

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (565)
    Số điểm: 9874
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 183 lần


    Về vấn đề này, mình xin trình bày quan điểm cá nhân như sau:

    1/ Tại thời điểm ký hợp đồng, công ty B hoàn toàn có đủ điều kiện thực hiện hợp đồng thi công, và trong Hồ sơ đăng ký kinh doanh/Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh vẫn đang hoạt động loại hình kinh doanh đó.

    Do đó hợp đồng giữa A và B hoàn toàn hợp pháp, có hiệu lực và quyền lợi các bên được pháp luật bảo vệ theo thỏa thuận trong hợp đồng.

    Việc công ty B thay đổi ngành nghề đăng ký kinh doanh sau hợp đồng được ký kết hoàn toàn không ảnh hưởng đến nghĩa vụ thực hiện hợp đồng này của bên B.

    Bên A có quyền buộc bên B tiếp tục thực hiện nghĩa vụ theo hợp đồng, hoặc buộc bồi thường thiệt hại do hành vi chấm dứt hợp đồng của bên B gây ra (trừ khi trong hợp đồng có quy định các trường hợp được đơn phương chấm dứt hợp đồng).

    2/  Căn cứ vào khoản 1 Điều 156 Bộ Luật Dân sự 2015, bất khả kháng được định nghĩa:

    “- Sự kiện bất khả kháng là sự kiện xảy ra một cách khách quan không thể lường trước được và không thể khắc phục được mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép.

    - Trở ngại khách quan là những trở ngại do hoàn cảnh khách quan tác động làm cho người có quyền, nghĩa vụ dân sự không thể biết về việc quyền, lợi ích hợp pháp của mình bị xâm phạm hoặc không thể thực hiện được quyền, nghĩa vụ dân sự của mình;

    Trường hợp này hoàn toàn không được xem là trường hợp bất khả kháng, vì công ty B chủ động đăng ký thay đổi ngành nghề kinh doanh, chứ không phải do hoàn cảnh/sự kiện ngẫu nhiên nào làm cho công ty B không lường trước được việc đăng ký thay đổi này.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #533739   28/11/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (959)
    Số điểm: 6595
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 133 lần


    Nghĩa vụ của bên B sẽ không thay đổi khi thay đổi ngành nghề kinh doanh bạn nhé. Trong trường hợp bên B không hoàn thành các nghĩa vụ phải thực hiện theo hợp đồng đã ký kết thì bên A có quyền bồi thường hoặc phạt vi phạm (nếu như trong hợp đồng có thỏa thuận việc phạt vị phạm).

     
    Báo quản trị |  
  • #533922   29/11/2019

    lananh8998
    lananh8998
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (377)
    Số điểm: 2607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 59 lần


    Việc bên B đăng ký lại Giấy chứng nhận kinh doanh, thay đổi ngành nghề kinh doanh không thể làm mất nghĩa vụ của bên B đối với những hợp đồng đã ký kết. Bên B có gửi văn bản đề nghị chấm dứt hợp đồng thì bên A có thể yêu cầu bên B phải thực hiện đầy đủ nghĩa vụ của mình theo hợp đồng hoặc bồi thường hợp đồng theo điều khoản trong hợp đồng hoặc theo quy định pháp luật về hợp đồng. Nếu bên B không thực hiện đầy đủ nghĩa vụ theo hợp đồng, không thỏa thuận về việc bồi thường hợp đồng thì bên A có thể khởi kiện bên B ra Tòa án.

     
    Báo quản trị |  
  • #534049   30/11/2019

    Bạn cứ làm theo hợp đồng. Bên B nói rằng muốn chấm dứt hợp đồng do thay đổi ngành nghề kinh doanh chỉ là cái cớ thôi. Nếu không thực hiện hợp đồng thì phải bồi thường thiệt hại. Còn trường hợp phạt hợp đồng thì phải phụ thuộc vào hợp đồng có quy định phạt hay không thì mới được phạt.

     
    Báo quản trị |  
  • #534090   30/11/2019

    Theo mình, nếu bên B không còn thực hiện loại hình kinh doanh đó với lý do khách quan là B không còn đủ điều kiện để kinh doanh loại hình đó mà không do lỗi của B, mặc dù B đã dùng mọi biện pháp nhưng không khắc phục được, trong trường hợp này sẽ thuộc vào trường hợp bất khả kháng nên B không phải bồi thường hợp đồng.

     
    Báo quản trị |