DanLuat 2015

Chấm dứt HĐTV trước thời hạn thì có phải làm HĐ thanh lý hay thủ tục gì

Chủ đề   RSS   
  • #290955 11/10/2013

    Chấm dứt HĐTV trước thời hạn thì có phải làm HĐ thanh lý hay thủ tục gì

    Thưa luật sư trong trường hợp người sử dụng lao động chấm dứt hợp đồng thử việc trước  thời hạn thì có phải lập biên bản thanh lý hợp đồng không ? Nếu không thì phải làm văn bản gì cho đúng pháp luật, tương tự với HĐLĐ có thời hạn thì thế nào ạ

     
    5307 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #291600   15/10/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13495)
    Số điểm: 93056
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, không có quy định về thủ tục chấm dứt HĐTV phải làm như thế nào.

    Tuy nhiên doanh nghiệp nên làm quyết định cho bài bản và chuyên nghiệp.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    ngatq39 (16/10/2013)
  • #291658   16/10/2013

    Vậy nếu chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn với lý do nhân viên làm việc không hiệu quả thì phải làm thủ tục gì,còn nếu người lao động xin nghỉ thì có phải làm thanh lý HĐLĐ không bạn

     
    Báo quản trị |  
  • #292023   17/10/2013

    thanhloanhp
    thanhloanhp
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2013
    Tổng số bài viết (218)
    Số điểm: 1330
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 94 lần


    Trường hợp NSDLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn thì trước hết về nguyên nhân phải tuân theo quy định của BLLĐ 2012, nếu với nguyên nhân NLĐ thường xuyên không hoàn thành cv theo HĐLĐ (điểm a, khoản 1, điều 38) thì phải có biên bản nhắc nhở của người quản lý trực tiếp về việc không hoàn thành công việc mà sau đó NLĐ vẫn tiếp tục tiếp diễn tình trạng trên thì công ty bạn mới có quyền đơn phương chấm dứt HĐLĐ được. Thủ tục phải tuân thủ luật định (ví dụ: biên bản nhắc nhở, biên bản xác nhận không hoàn thành cv, quyết định chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn, báo trước đúng thời gian 30 ngày (HĐ có thời hạn) 45 ngày (HĐ ko xác định thời hạn).

    Nếu NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ đúng pháp luật (Điều 37 BLLĐ) hoặc NLĐ đơn phương được NSDLĐ đồng ý, thì bên bạn phải giải quyết đầy đủ chế độ cho NLĐ, còn việc làm thanh lý HĐ hay không thì luật không quy định rõ, tuy nhiên theo tôi thì bên bạn nên làm.

    Nguyễn Thị Thanh Loan - Chuyên viên tư vấn luật

    Tổng đài: 1900 6202 (miễn phí)

    Công ty Luật Thành Đạt

    website: luatthanhdat.net

    gmail: luatthanhdat.hn@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-