DanLuat 2015

Chấm dứt HĐLĐ với cán bộ công đoàn không chuyên trách đang ở trong HĐLĐ lần 2

Chủ đề   RSS   
  • #488753 04/04/2018

    Chấm dứt HĐLĐ với cán bộ công đoàn không chuyên trách đang ở trong HĐLĐ lần 2

    Công ty tôi có phó chủ tịch công đoàn không chuyên trách, hiện đã ký HĐLĐ lần 2 từ

    1/5/2015 đến ngay 30/4/2018 với thời gian là 36 tháng.

    Nhiệm kỳ của anh phó chủ tịch công đoàn đến 9/9/2018.

    Công ty quyết định không ký HĐLĐ vô thời hạn sau khi HĐLĐ lần 2 kết thúc.

    Tuy nhiên do anh là cán bộ công đoàn không chuyên trách nên phải gia hạn HĐLĐ cho anh đến hết ngày 9/9/2018.

    Vây cho tôi hỏi trong trường hợp phải gia hạn HĐLĐ cho anh đến hết ngày 9/9/2018 thì HĐLĐ hiện tại lần 2 có được coi là HĐLĐ vô thời hạn không? 

    Xin cảm ơn các anh chị.

     
    549 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #488764   04/04/2018
    Được đánh dấu trả lời

    quytan2311
    quytan2311
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/04/2016
    Tổng số bài viết (476)
    Số điểm: 4557
    Cảm ơn: 126
    Được cảm ơn 152 lần


    Chào chị.
     
    Theo như vấn đề mà chị đang vướng mắc thì em có một số thông tin với chị như sau:
     
    Thứ nhất, theo quy định tại Bộ luật lao động thì
     
    "Điều 192. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với tổ chức công đoàn
     
    6. Khi người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách đang trong nhiệm kỳ công đoàn mà hết hạn hợp đồng lao động thì được gia hạn hợp đồng lao động đã giao kết đến hết nhiệm kỳ."
     
    Như vậy, người lao động tại đơn vị chị là cán bộ công đoàn không chuyên trách và đang trong nhiệm kỳ nhưng đã hết hạn hợp đồng lao động thì được gia hạn hợp đồng cho đến hết nhiệm kỳ. Mặc du phía công ty không muốn tiếp tục ký kết tiếp hợp đồng lao động với cá nhân cán bộ công đoàn nữa nhưng quy định thì do anh này đang trong nhiệm kỳ nên phải gia hạn hợp đồng đến hết nhiệm kỳ là ngày 09/09/2018.
     
    Mặt khác, đối với quy định về hợp đồng lao động không xác định thời hạn thì Bộ luật lao động 2012 định nghĩa
     
    "Điều 22. Loại hợp đồng lao động
     
    1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:
     
    a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;
     
    Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng."
     
    Do đó, với thắc mắc của chị thì việc gia hạn hợp đồng không đồng nghĩa và làm cho hợp đồng lao động của người cán bộ công đoàn là không xác định thời hạn bởi để xác định là không thời hạn thì bản chất nằm ở loại hợp đồng được ký kết và hợp đồng đang còn hiệu lực là xác định thời hạn. Việc gia hạn hợp đồng là theo quy định chứ không làm phát sinh chuyển hóa hợp đồng theo quy định. 
     
    Kết luận hợp đồng lao động trên vẫn là hợp đồng lao động xác định thời hạn và được gia hạn thêm theo quy định. Một số thông tin đến chị.
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn quytan2311 vì bài viết hữu ích
    hanhtm (04/04/2018) GHLAW (04/04/2018)
  • #488772   04/04/2018

    Cảm ơn bạn rất nhiều.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-