DanLuat 2015

Chấm dứt HDLD với Cán bộ Công đoàn không chuyên trách

Chủ đề   RSS   
  • #276956 22/07/2013

    dinhlochqa

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chấm dứt HDLD với Cán bộ Công đoàn không chuyên trách

    Tôi là Phó chủ tịch Công đoàn của một công ty sản xuất 100% vốn nước ngoài. Hợp đồng lao động của tôi với chức danh Giám sát bộ phận Sản xuất sẽ hết hạn vào ngày 15/08/2013.

    Công ty thông báo với tôi rằng công ty sẽ chấm dứt HDLD với tôi kể từ ngày 16/08/2013 vì tôi Đã hoàn thành công việc theo HDLD, theo quy định tại khoản 2, điều 36, Luật Lao động.

    CÂU HỎI: Việc làm này của Công ty có vi phạm Luật LD ? Căn cứ pháp lý mà công ty dựa vào có hợp pháp hay không ?

    Tôi mong sớm nhận được phản hồi từ Quý Cơ quan để bảo vệ quyền hợp pháp cho người lao động.

    Tôi xin chân thành cảm ơn. 

     
    4161 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #277039   22/07/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn lấy điều khoản này nói chuyện với cty. Chúc bạn may mắn.

    Điều 192. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với tổ chức công đoàn

    1. ...

    6. Khi người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách đang trong nhiệm kỳ công đoàn mà hết hạn hợp đồng lao động thì được gia hạn hợp đồng lao động đã giao kết đến hết nhiệm kỳ.

     
    Báo quản trị |  
  • #277324   24/07/2013

    anna_anna
    anna_anna

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Anh phải xem nhiệm kỳ công đoàn của mình đến khi nào, Em đang trong vụ kiện tương tự và đang chờ Liên đoàn lao động xuống cty làm việc.

    HĐLĐ của em hết hạn tháng 8.2013 nhưng nhiệm kỳ công đoàn thì đến tháng 3/2015. Trên LĐLĐ đã có công văn yêu cầu công ty gia hạn đến hết nhiệm kỳ nhưng công ty đang cố chấp. Sắp tới chắc chắn có vụ kiện này.

    Anh nghiên cứu thêm luật lao động 2012 và luật công đoàn 2012.

     
    Báo quản trị |  
  • #277334   24/07/2013

    dinhlochqa
    dinhlochqa

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn ntdieu,

    Cảm ơn bạn nhiều vì đã tư vấn giúp mình rất kịp thời.

    Nếu công ty gia hạn hợp đồng LD cho mình từ 16/08 với chức danh thấp hơn là tổ trưởng sản xuất, hay nhân viên kế hoạch sản xuất để hạ lương của mình xuống thì có hợp pháp không ?

    Hoặc công ty tạm thời điều động mình sang đảm nhiệm những chức danh trên hay giám sát một bộ phận sản xuất khác trái với chuyên môn của mình, với lý do là "nhu cầu sản xuất, kinh doanh"  thì có hợp pháp không ? Nếu đúng luật thì thời gian "Chuyển làm công việc khác" này kéo dài bao nhiêu tháng ?

    Mong sớm nhận được sự giúp đỡ của bạn.

    Xin chân thành cảm ơn. 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #277438   24/07/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, phó chủ tịch công đoàn thì cũng nên hiểu về luật lao động

    Những câu hỏi của bạn đều có câu trả lời nếu chịu khó đọc luật lao động, do vậy tôi sẽ không trả lời cụ thể.

     
    Báo quản trị |  
  • #277464   24/07/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Điều 192. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với tổ chức công đoàn

    7. Khi người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, chuyển làm công việc khác, kỷ luật sa thải đối với người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách thì phải thỏa thuận bằng văn bản với Ban chấp hành công đoàn cơ sở hoặc Ban chấp hành cấp trên trực tiếp cơ sở.

    Trong trường hợp không thỏa thuận được, hai bên phải báo cáo với cơ quan, tổ chức có thẩm quyền. Sau 30 ngày, kể từ ngày báo cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động địa phương biết, người sử dụng lao động mới có quyền quyết định và phải chịu trách nhiệm về quyết định của mình.

    Trường hợp không nhất trí với quyết định của người sử dụng lao động, Ban chấp hành công đoàn cơ sở và người lao động có quyền yêu cầu giải quyết tranh chấp lao động theo thủ tục, trình tự do pháp luật quy định.

    Quên, bạn hỏi còn ý nữa:

    Việc Cty chuyển NLĐ tuân thủ theo Điều 34 của BLLĐ 2012 và điều 9 NĐ 44/2013/NĐ-CP. Quy định khá rõ điều kiện và thời hạn:

    Điều9. Việc tạm thời chuyển ngườilao động làm việc khác trái nghề quy định tại Điều 34 Bộ luật Lao động được quyđịnh như sau:

    1.Khi người sử dụng lao động gặp khó khăn đột xuất do khắc phục hậu quả thiêntai, hoả hoạn, dịch bệnh; áp dụng các biện pháp ngăn ngừa, khắc phục tai nạnlao động, bệnh nghề nghiệp; sự cố điện, nước hoặc nhu cầu của sản xuất - kinhdoanh thì người sử dụng lao động có quyền tạm thời chuyển người lao động làmviệc khác trái nghề, nhưng không được quá 60 ngày (cộng dồn) trong một năm.Trong thời gian này, nếu người lao động không chấp hành quyết định của người sửdụng lao động thì có thể bị xử lý kỷ luật lao động và không được hưởng lươngngừng việc theo quy định tại khoản 2 Điều 62 của Bộ luật Lao động và tuỳ theomức độ vi phạm sẽ bị xử lý kỷ luật theo quy định tại Điều 84 của Bộ luật Laođộng đã sửa đổi, bổ sung.

    2.Trong trường hợp người sử dụng lao động tạm thời chuyển người lao động làm việckhác trái nghề quá 60 ngày (cộng dồn) trong một năm thì phải có sự thoả thuậncủa người lao động; nếu người lao động không chấp thuận mà họ phải ngừng việcthì người đó được hưởng lương theo quy định tại khoản 1 Điều 62 của Bộ luật Laođộng.

     

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #277793   26/07/2013

    dinhlochqa
    dinhlochqa

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn các bạn rất nhiều vì đã giành thời gian quý  báu giải đáp những vướng mắc pháp luật của tôi.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-