Chấm dứt HĐLĐ vậy công ty có phải trả lại hồ sơ xin việc của người lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #525353 09/08/2019

    linhtrang123456
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (796)
    Số điểm: 5675
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 115 lần


    Chấm dứt HĐLĐ vậy công ty có phải trả lại hồ sơ xin việc của người lao động?

    Mình có một số vấn đề liên quan đến việc trả hồ sơ, giấy tờ khi người lao động nghỉ việc. Cụ thể:

    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 47 Bộ luật Lao động 2012:

    "Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động

    2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.

    3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.

    ..."

    Hiện nay, có quy định về việc người sử dụng lao động phải trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động. Những giấy tờ khác ở đây là gì thì pháp luật không có quy định, có bao gồm hồ sơ tuyển dụng ban đầu hay không? Nếu như giấy tờ khác ở đây có bao gồm hồ sơ tuyển dụng thì bắt buộc phải trả, nếu không trả sẽ bị xử phạt. 

    Tại khoản 5 Điều 7 Nghị định 03/2014/NĐ-CP có đề cập trong trường hợp nếu như trường hợp người lao động không trúng tuyển hoặc không tham gia dự tuyển, người sử dụng lao động hoặc tổ chức dịch vụ việc làm hoặc doanh nghiệp cho thuê lại lao động phải trả lại đầy đủ hồ sơ đăng ký dự tuyển lao động trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày người lao động yêu cầu.

    Do không có quy định cụ thể những giấy tờ này nên mình chưa biết là có bắt buộc phải trả hay không? Không biết là có bạn nào có thông tin về vấn đề này không? Chia sẻ cho mình biết thêm thông tin nhé. Cám ơn các bạn nhiều.

     

     
    440 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #526372   26/08/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 9036
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 128 lần


    Mình thấy trên thực tế hầu như không có doanh nghiệp nào trả lại hồ sơ cho NLĐ (tất nhiên các doanh nghiệp này khi tuyển dụng cũng chỉ yêu cầu bản sao); nên thực tế NLĐ cũng không nhất thiết yêu cầu công ty phải hoàn trả lại. Về việc trả lại hồ sơ này mình nghĩa thực tế chủ yếu là thỏa thuận của các bên, còn không có cơ sở quy định bắt buộc. Trong các tài liệu lưu trữ của doanh nghiệp (theo Thông tư b09/2011/TT-BNV) mình cũng không thấy nêu. 

     
    Báo quản trị |