DanLuat 2015

Chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn?

Chủ đề   RSS   
  • #228829 23/11/2012

    Duongdunno123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn?

    Nếu một công ty do thay đổi dây chuyền sản xuất tiên tiến hơn dẫn đến việc cần ít người lao động hơn. Vậy công ty này có thể chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn với nhiều người lao động cùng lúc được không? Và nếu chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn với nhiều người LĐ cùng lúc thì cần phải làm như thế nào để không trái pháp luật?

     

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 24/11/2012 08:08:51 SA Thêm dấu tiêu đề
     
    2445 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #228831   23/11/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào bạn!

    Được!

    Trước khi chấm dứt, làm thủ tục để đào tạo theo dây chuyền mới.

    Sau đó bàn bạc với Công đoàn cơ sở, thông báo cho người lao động biết, rồi báo cáo Sở lao động biết. Bạn chú ý thời hạn thông báo theo quy định của BLLĐ.

    Tiếp theo làm thủ tục trợ cấp (nếu có) và chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định.

    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    Duongdunno123 (23/11/2012)
  • #228835   23/11/2012

    Duongdunno123
    Duongdunno123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2012
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy việc chấm dứt HĐLĐ với nhiều lao động trong công ty cùng lúc cũng sẽ được tiến hành giống với việc chấm dứt HĐLĐ với 1 người LĐ hả ban?

     
    Báo quản trị |  
  • #228913   24/11/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn tham khảo quy định của luật lao động nhé

    Điều 17.

    1- Trong trường hợp do thay đổi cơ cấu hoặc công nghệ mà người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên bị mất việc làm, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm đào tạo lại họ để tiếp tục sử dụng vào những chỗ làm việc mới; nếu không thể giải quyết được việc làm mới, phải cho người lao động thôi việc thì phải trả trợ cấp mất việc làm, cứ mỗi năm làm việc trả một tháng lương, nhưng thấp nhất cũng bằng hai tháng lương.

    2- Khi cần cho nhiều người thôi việc theo khoản 1 Điều này, người sử dụng lao động phải công bố danh sách, căn cứ vào nhu cầu của doanh nghiệp và thâm niên làm việc tại doanh nghiệp, tay nghề, hoàn cảnh gia đình và những yếu tố khác của từng người để lần lượt cho thôi việc, sau khi đã trao đổi, nhất trí với Ban chấp hành công đoàn cơ sở trong doanh nghiệp theo thủ tục quy định tại khoản 2 Điều 38 của Bộ luật này. Việc cho thôi việc chỉ được tiến hành sau khi đã báo cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động địa phương biết.

    3- ...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Duongdunno123 (24/11/2012)

0 Thành viên đang online
-