Chấm dứt HDLD trái pháp luật hay vi phạm hành chính?

Chủ đề   RSS   
  • #222936 29/10/2012

    tuonghr

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2010
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 370
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    Chấm dứt HDLD trái pháp luật hay vi phạm hành chính?

    Công ty em có trường hợp tranh chấp và phải qua cán bộ hòa giải của P. LDTBXH giải quyết như sau:
    Công ty em có 2 người thuộc kế hoạch cắt giảm nhân sự. Các thủ tục báo trước, chế độ trong quá trình làm việc bên em giải quyết đầy đủ. Tuy nhiên, vẫn bị kiện do không thông báo cho P. Lao động trước 30 ngày làm việc ( Gửi danh sách lên P. Lao động ngày 14/8 thì ngày 18/8 đã ra quyết định chấm dứt cho người lao động kể từ ngày 18/9 - HDLD 1 năm).
    Kết luận của hòa giải viên là: Người sử dụng lao động chấm dứt HDLD trái pháp luật -> Công ty phải bồi thường cho họ theo điều 41* Bộ luật lao động sửa đổi, bổ sung năm 2007.
    Em thắc mắc là:
    Lý do báo P. Lao động chưa đủ 30 ngày mà đã ra quyết định thông báo chấm dứt trước thời hạn cho người lao động có phải là đơn phương chấm dứt HDLD trái pháp luật hay là vi phạm hành chính ( bên em ra quyết định giảm nhân sự báo trước 30 ngày ). Giảm 2 nhân sự có bắt buộc phải báo với P. Lao động của Quận theo khoản 2 - Điều 38 hay không?
    Mong Luật sư phân tích và chia sẻ giúp em nhé, vụ kiện này mới thấy em hơi chủ quan thật.
     
    3560 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #223011   30/10/2012

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 430 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Pháp luật lao động tương đối phức tạp, đòi hỏi chủ thể áp dụng phải tuân thủ đầy đủ về mặt nội dung và hình thức. Chỉ cần sai một vế, cũng có thể dẫn đến những hậu quả pháp lý bất lợi.

    Trong trường hợp này, công ty bạn đã áp dụng Điều 17, BLLĐ để cắt giảm lao động. Do đó, công ty buộc phải thông báo cho phòng Lao động. Và chỉ sau 30 ngày kể từ ngày thông báo, công ty mới có quyền quyết định cắt giảm lao động và phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về quyết định của mình.

    Vì vậy, nếu công ty bạn chưa trao đổi với công đoàn, ra quyết định cắt giảm trước 30 ngày kể từ ngày thông báo thì công ty đã không tuân thủ về mặt thủ tục, tức là vi phạm pháp luật lao động.

    Trường hợp này không có liên quan gì đến vi phạm hành chính.

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_NguyenAnBinh vì bài viết hữu ích
    tuonghr (30/10/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896