DanLuat 2015

Chấm dứt HĐLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #122848 10/08/2011

    viphan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 395
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Chấm dứt HĐLĐ

    Công ty tôi có ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với 2 người lao động từ năm 2007. Nay Công ty tôi trong giai đoạn khó khăn nên muốn cho 2 người này thôi việc. Công ty tôi báo trước với người lao động 45 ngày và trả trợ cấp thất nghiệp từ năm 2007-2008, mỗi năm 1/2 tháng lương. Như vậy Công ty tôi đã làm đúng luật hay chưa?

    Nếu Công ty tôi làm không đúng thì cho hỏi Công ty tôi phải dựa vào văn bản nào để thực hiện.

    Cám ơn luật sư
     
    3729 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #123573   13/08/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13046)
    Số điểm: 90144
    Cảm ơn: 2945
    Được cảm ơn 4558 lần
    SMod

    Chào bạn, cách tốt nhất là cty hãy thỏa thuận với những người lao động này để họ đồng ý nghỉ. Như vậy sẽ tránh được những rắc rối về sau.
     
    Báo quản trị |  
  • #123605   13/08/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 87106
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1951 lần


     Thân chào anh!
     Anh cần lưu ý là, theo quy định của BLLĐ hiện hành:
     

    Điều 38  

    1- Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

    a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng;

    b) Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại Điều 85 của Bộ luật  này;

    c) Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn ốm đau đã điều trị 12 tháng liền, người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng ốm đau đã điều trị sáu tháng liền và người lao động làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng ốm đau đã điều trị quá nửa thời hạn hợp đồng lao động,.... Khi sức khoẻ của người lao động bình phục, thì được xem xét để giao kết tiếp hợp đồng lao động;

    d) Do thiên tai, hoả hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của Chính phủ, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

    đ) Doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức chấm dứt hoạt động.


     Do vậy, trong trường hợp trên, như anh ntdieu đã tư vấn thì công ty anh nên thỏa thuận với người lao động. Nếu họ không đồng ý, thì chút ít thỏa đáng cho họ. Như vậy có thể công ty đạt được mục đích của mình.

     Thân!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #123943   16/08/2011

    Priset
    Priset

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 380
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    #ffffff;">

    "Theo quy định tại Điều 17 Bộ luật Lao động (sửa đổi, bổ sung năm 2007), khoản 1 Điều 11 Nghị định 39/2003/NĐ-CP ngày 18/4/2003 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của BLLĐ về việc làm, trong trường hợp do thay đổi cơ cấu hoặc công nghệ (cụ thể ở đây là thay đổi một dây chuyền sản xuất mới), người sử dụng lao động có quyền cho người lao động thôi việc. Tuy nhiên, việc công ty chấm dứt hợp đồng lao động với anh đã vi phạm trình tự, thủ tục theo quy định tại Điều 17 BLLĐ.

    Theo điều luật này, người lao động làm việc tại doanh nghiệp từ 12 tháng trở lên, khi doanh nghiệp thay đổi cơ cấu hoặc công nghệ, phải có trách nhiệm đào tạo lại họ để tiếp tục sử dụng vào những chỗ làm việc mới, nếu không giải quyết được việc làm mới được cho người lao động thôi việc và phải trả trợ cấp mất việc làm cho họ."
    Theo mình nghĩ bạn nên công ty bạn nên làm theo hướng này.
    Chúc bạn may mắn

     
    Báo quản trị |  
  • #124004   16/08/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4611)
    Số điểm: 87106
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1951 lần


    Priset viết:

    "Theo quy định tại Điều 17 Bộ luật Lao động (sửa đổi, bổ sung năm 2007), khoản 1 Điều 11 Nghị định 39/2003/NĐ-CP ngày 18/4/2003 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của BLLĐ về việc làm, trong trường hợp do thay đổi cơ cấu hoặc công nghệ (cụ thể ở đây là thay đổi một dây chuyền sản xuất mới), người sử dụng lao động có quyền cho người lao động thôi việc. Tuy nhiên, việc công ty chấm dứt hợp đồng lao động với anh đã vi phạm trình tự, thủ tục theo quy định tại Điều 17 BLLĐ.

    Theo điều luật này, người lao động làm việc tại doanh nghiệp từ 12 tháng trở lên, khi doanh nghiệp thay đổi cơ cấu hoặc công nghệ, phải có trách nhiệm đào tạo lại họ để tiếp tục sử dụng vào những chỗ làm việc mới, nếu không giải quyết được việc làm mới được cho người lao động thôi việc và phải trả trợ cấp mất việc làm cho họ."
    Theo mình nghĩ bạn nên công ty bạn nên làm theo hướng này.
    Chúc bạn may mắn



     Chào anh!
     Nếu công ty của chủ topic làm theo hướng anh đã trình bày, thì công ty có thể chứng minh do thay đổi cơ cấu công nghệ được không?  Trong khi đó, công ty "đang trong giai đoạn khó khăn" (về vấn đề nào đó mà chủ topic chưa trình bày) Thì liệu giải pháp anh nêu có phù hợp không nhỉ?

     Mong được anh cho thêm ý kiến!
     Thân ái!
     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #124231   17/08/2011

    Priset
    Priset

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2011
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 380
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    @khacduy25
    Vấn đề mà chủ topic nêu trên theo tôi nếu doanh nghiệp đã thỏa thuận được với người lao động thì không cần phải đưa ra diễn đàn để tham khảo ý kiến của mọi người.
    Vấn đề là mọi người cần đưa ra các giải pháp trên cơ sở quy định của pháp luật để làm sao chủ sử dụng lao động chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động cho hợp lý nhất.
    Theo tôi có thể căn cứ thêm theo điểm d khoản 1 điều 38 BLLĐ mà anh KhacDuy25 đã trích dẫn ở trên. Cụ thể là: " #edf5f6; font-size: 12pt; font-family: 'times new roman', serif;">d) Do thiên tai, hoả hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của Chính phủ, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc; ".
    Doanh nghiệp của bạn dựa vào quy định trên tìm ra một lý do bất khả kháng buộc doanh nghiệp phải thu hẹp sản xuất giảm chỗ làm việc trong giai đoạn khó khăn này để chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động một cách hợp lý. ( ví dụ : về việc do ngân hàng nhà nước chỉ đạo các ngân hàng tăng lãi suất cho vay để giảm lạm phát cho nên dẫn đến doanh nghiệp không vay được vốn để sản xuất nên phải thu hẹp sản xuất....)
    Trân Trọng!
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-