DanLuat 2015

Chấm dứt HĐ với LĐ hết thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #325705 29/05/2014

    SMCC

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Chấm dứt HĐ với LĐ hết thai sản

    Kính gửi luật sư,

    Tôi hiện đang cán bộ nhân sự tại công ty 100% vốn nước ngoài, tôi có 1 trường hợp chấm dứt HĐLĐ muốn hỏi như sau:

    - Hợp đồng lao động của chị Thảo sẽ hết hạn vào  31/12/2015, chị Thảo hiện nay đang nghỉ thai sản (Từ 1/1/2014-30/6/2014), tuy nhiên do tình hình kinh doanh của công ty tôi không được tốt lắm nên muốn chấm dứt hợp đồng lao động với chị Thảo từ 1/7/2014. Vậy công ty tôi phải tính bồi thường cho chị Thảo như thế nào cho đúng với luật LĐ?

    - Theo khoản 3 điều 155 Luật LĐ: "Người sử dụng LĐ không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng LĐ đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi ...". Trong thư thông báo chấm dứt hợp đồng LĐ, lý do chấm dứt là do tình hình kinh doanh và tổ chức lại thì có phải bồi thường hay không??

    Kính mong luật sư giải đáp rõ ràng để đơn vị tôi có kế hoạch bồi thường đúng pháp luật, không ảnh hưởng đến lợi ích của người lao động.

    Xin cảm ơn!

     
    2138 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #325710   29/05/2014

    SMCC
    SMCC

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo luật lao động thì cụ thể trường hợp của chị Thảo công ty phải bồi thường bao nhiêu tháng lương ??

     
    Báo quản trị |  
  • #325720   29/05/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, trường hợp này thì cty nên thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ với chị này. Chị ấy có thể đưa ra mức tiền bồi thường, nếu cty thấy ổn thì trả, nếu thấy không ổn thì thương lượng đến khi ổn thì thôi

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    SMCC (30/05/2014)
  • #325876   30/05/2014

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1400
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 140 lần


    Chào bạn SMCC,

    Trường hợp như chị Thảo công ty mình từng làm rất nhiều, cụ thể như sau;

     Cách làm:

    - Bước 1: Áp dụng Điều 44 Bộ Luật lao động 2012 làm một tờ trình về việc Công ty thay đổi cơ cấu tổ chức ( sắp xếp/bố trí/giải thể/gộp lại các phòng ban ), trong tờ trình có đề cập Đến quy định tại Điều 46 ( Phương án sử dụng lao động ) và lập phụ lục Danh sách những người phải chấm dứt HĐLĐ theo điểm c, khoản 1, Điều 46.

    - Bước 2: Thông báo và họp với Công đoàn nội dung ở bước 1 ( có lập Biên bản và công đoàn ký xác nhận )

    - Bước 3: Thông báo trước bằng văn bản cho người lao động 30 ngày nếu HĐLĐXĐTH, 45 ngày nếu Hợp đồng lao động vô thời hạn

    - Bước 4: Thỏa thuận bằng văn bản với NLĐ bồi thường hợp đồng

    + Khoản 1: Trợ cấp mất việc làm theo Điều 49 LLĐ ( Áp dụng cho NLĐ có thời gian làm việc trên 12 tháng, có thời gian làm việc trước ngày 1/1/2009 hoặc sau 2009 nhưng có thời gian không đóng BHTN như: thời gian thử việc, nghỉ thai sản, công ty cho nghỉ không lương...) với mức ít nhất là 2 tháng lương => Chị Thảo này đang nghỉ thai sản chứng tỏ có 6 tháng không đóng BHTN nên chắc chắn sẽ được 2 tháng trợ cấp thất nghiệp.

    + Khoản 2: Lương cho thời gian báo trước 30 hoặc 40 ngày nếu công ty không muốn chị Thảo đi làm trong thời gian công ty báo trước. Nếu công ty không muốn trả khoản này thì chậm nhất ngày 30/5 chị Thảo phải nhận được Thông báo của công ty, nếu công ty đợi hết 30/6 mới báo thì vui lòng trả cho chị Thảo 1 tháng lương tháng 7/2014.

    + Khoản 3: Thỏa thuận bồi thường, công ty ra giá và người lao động trả giá ( như đi chợ mua cá mà trả từ thấp lên cao vậy đó ), trường hợp chị Thảo ra ía thì chị tối đa 18 tháng lương bằng với thời gian Hợp đồng còn lại của chị. Công ty mình thì đưa ra mức 4 tháng đối với trường hợp có thai và nuôi con nhỏ, 2 tháng với người bình thường. Mức này thì tùy pháp luật có có fix, miễn sao NLĐ chịu và ký vào thỏa thuận bồi thường là được. Có công ty họ bồi thường đến 10 tháng lận đó => Tùy

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn HaiVIB vì bài viết hữu ích
    ntdieu (31/05/2014) quynhnhudainam (02/06/2014) SMCC (02/06/2014)

0 Thành viên đang online
-