Chấm dứt HD thuê mặt bằng trước thời hạn

Chủ đề   RSS   
  • #147905 16/11/2011

    baby11

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chấm dứt HD thuê mặt bằng trước thời hạn

    Kính thưa Luật Sư
    Tôi xin được tư vấn về vấn đề chấm dứt HĐ thuê mặt bằng trứơc thời hạn.Tôi thuê mặt bằng để kinh doanh thời hạn ký là 2 năm nhưng không ra công chứng,nay mới 6 tháng chủ nhà lấy lại mặt bằng,trong thời gian kinh doanh tôi đầu tư rất nhiều kinh phí.Mặc dù không công chứng nhưng Trong HĐ có ghi là nếu bên cho thuê chấm dứt trước thời hạn thì phải đền bù lại toàn bộ chi phí mà bên thuê đã đầu tư.Xin giải đáp giúp tôi.
    1) HĐ ký giữa 2 bên mà ra Toàn án vẫn không có hiệu lực hay sao?
    2)6 tháng trước tôi ký HĐ với bà chủ nhà,nay bà ấy sang tên căn nhà ấy cho con rể.Vậy lúc này bà chủ nhà hay con rể có quyền hợp pháp?
    Tôi xin chân thành cám ơn Luật Sư
     
    12739 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #149715   23/11/2011

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 128 Luật Đất đai năm 2003 sửa đổi, bổ sung năm 2009 về Trình tự, thủ tục đăng ký cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất:

    “Hồ sơ cho thuê quyền sử dụng đất gồm hợp đồng thuê quyền sử dụng đất và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Hợp đồng thuê quyền sử dụng đất phải có chứng nhận của công chứng nhà nước; trường hợp hợp đồng thuê quyền sử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân thì được lựa chọn hình thức chứng nhận của công chứng nhà nước hoặc chứng thực của Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất.”

    Theo thông tin bạn cung cấp thì hợp đồng thuê quyền sử dụng đất giữa bạn và bên cho thuê không được công chứng nhà nước hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất. Vì vậy, theo quy định tại Điều 134 Bộ luật Dân sự năm 2005 về Giao dịch dân sự vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức thì hợp đồng giữa bạn và bên cho thuê bị vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức.

    Theo quy định tại Điều 137 Bộ luật Dân sự năm 2005 thì khi giao dịch dân sự vô hiệu các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận; nếu không hoàn trả được bằng hiện vật thì phải hoàn trả bằng tiền, trừ trường hợp tài sản giao dịch, hoa lợi, lợi tức thu được bị tịch thu theo quy định của pháp luật. Bên có lỗi gây thiệt hại phải bồi thường.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #149945   24/11/2011

    dungabcluat
    dungabcluat
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/11/2011
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 2089
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 118 lần


    Tôi xin được xen ngang 1 chút.
    Thực ra vấn đề này cần được mổ xẻ kỹ hơn thì mới có thể tư vấn chính xác.
    Bạn thuê Quyền sử dụng đất hay bạn thuê căn nhà. Căn nhà là tài sản trên đất nên cũng có thể lách luật đất đai để sử dụng các văn bản khác, có lợi hơn cho mình.
    Việc quan hệ với chủ thể của hợp đồng cũng vậy. Nếu thuê quyền sử dụng đất thì bạn sẽ liên hệ với chủ sử dụng đất mới (con rể). Còn nếu giao dịch dân sự, thuê tài sản trên đất, bạn sẽ chỉ liên hệ với người ký hợp đồng với bạn (bà chủ nhà) và đã nhận tiền của bạn thôi chứ.
    Nhưng trước hết, bạn nên thỏa thuận lại, hòa giải trên cơ sở tôn trọng nhau trước đã, sau đó đề nghị với chính quyền địa phương giúp đỡ. Sau cùng hãy dùng biện pháp mạnh là ra tòa.
    Cùng 1 sự việc có bề ngoài tương đối giống nhau, nhưng việc lựa chọn luật điều chỉnh lại ra kết quả khác nhau đấy. Đó là kỹ năng của Luật sư chúng tôi.
    Chúc bạn đàm phán thành công.

    Luật sư. Chuyên Tư vấn doanh nghiệp - Đại diện theo ủy quyền cho doanh nghiệp

    ĐT 0916029966 Email: dungtvluat@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net