DanLuat 2015

Chậm đổi GPLX sang thẻ PET không phải thi lại lý thuyết?

Chủ đề   RSS   
  • #452680 27/04/2017

    Dong_Bich
    Top 150
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/02/2017
    Tổng số bài viết (366)
    Số điểm: 7719
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 320 lần


    Chậm đổi GPLX sang thẻ PET không phải thi lại lý thuyết?

    Thông tư 12/2017/TT-BGTVT được ban hành ngày 15/04/2017 quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ.

    Theo đó, quy định về việc đổi giấy phép lái xe sang thẻ PET được KHUYẾN KHÍCH thực hiện trước ngày 31/12/2020 chứ không còn quy định là lộ trình bắt buộc như trước đây.

    Ảnh chụp một phần Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT.

    Để xem toàn bộ, vui lòng tải ở file đính kèm

    Cập nhật bởi ChuTuocLS ngày 27/04/2017 02:55:49 CH

    Đây là chữ ký

     
    4413 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Dong_Bich vì bài viết hữu ích
    trang_u (28/04/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #452749   28/04/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2816)
    Số điểm: 34309
    Cảm ơn: 1323
    Được cảm ơn 1324 lần


    Có chỗ này mình không biết có khác gì với quy định cũ, tức là Thông tư 58/2015/TT-BGTVT không hay chỉ là sự lập lờ???

    Tại Thông tư 58/2015/TT-BGTVT

    Điều 57. Lộ trình chuyển đổi sang Giấy phép lái xe bằng vật liệu PET

    Giấy phép lái xe bằng giấy bìa phải được chuyển đổi sang giấy phép lái xe mới bằng vật liệu PET theo lộ trình sau:

    1. Giấy phép lái xe ô tô và giấy phép lái xe hạng A4: trước ngày 31 tháng 12 năm 2016.

    2. Giấy phép lái xe không thời hạn (các hạng A1, A2, A3): trước ngày 31 tháng 12 năm 2020.

    Sau 06 tháng theo lộ trình chuyển đổi quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều này, người có giấy phép lái xe bằng giấy bìa phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe.

    Tại Thông tư 12/2017/TT-BGTVT thì:

    Điều 37. Đổi giấy phép lái xe

    1. Việc đổi giấy phép lái xe bằng giấy bìa sang giấy phép lái xe bằng vật liệu PET. được khuyến khích thực hiện trước ngày 31/12/2020.

    => Vậy thì từ ngày 01/01/2021 thì việc đổi Giấy phép lái xe là bắt buộc và người đổi có phải thi lại bằng lái? 

     
    Báo quản trị |  
  • #452804   29/04/2017

    phupho
    phupho

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2017
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    trang_u viết:

    Có chỗ này mình không biết có khác gì với quy định cũ, tức là Thông tư 58/2015/TT-BGTVT không hay chỉ là sự lập lờ???

    Tại Thông tư 58/2015/TT-BGTVT

    Điều 57. Lộ trình chuyển đổi sang Giấy phép lái xe bằng vật liệu PET

    Giấy phép lái xe bằng giấy bìa phải được chuyển đổi sang giấy phép lái xe mới bằng vật liệu PET theo lộ trình sau:

    1. Giấy phép lái xe ô tô và giấy phép lái xe hạng A4: trước ngày 31 tháng 12 năm 2016.

    2. Giấy phép lái xe không thời hạn (các hạng A1, A2, A3): trước ngày 31 tháng 12 năm 2020.

    Sau 06 tháng theo lộ trình chuyển đổi quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều này, người có giấy phép lái xe bằng giấy bìa phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe.

    Tại Thông tư 12/2017/TT-BGTVT thì:

    Điều 37. Đổi giấy phép lái xe

    1. Việc đổi giấy phép lái xe bằng giấy bìa sang giấy phép lái xe bằng vật liệu PET. được khuyến khích thực hiện trước ngày 31/12/2020.

    => Vậy thì từ ngày 01/01/2021 thì việc đổi Giấy phép lái xe là bắt buộc và người đổi có phải thi lại bằng lái? 

    Lập lờ tại cả 2 thông tư bạn nhé. Vì vậy nhiều người đều không đổi sang PET vì biết nó không có cơ sở pháp lý chứ không chờ đến khi Bộ Tư pháp tuýt còi. Nhưng đáng buồn là đa phần người dân e sợ nên đã đi đổi gần hết 95% mất rồi :(

     
    Báo quản trị |  
  • #455260   30/05/2017

    Nguyenduy303
    Nguyenduy303
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2016
    Tổng số bài viết (190)
    Số điểm: 1260
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 37 lần


    Theo mình thì nó còn lập lờ thật, ở Thông tư 12/2017/TT-BGTVT thì quy định thoáng hơn một chút, được "khuyến khích thực hiện", còn sau đó thì như thế nào thì chưa quy định cụ thể. Còn ở Thông tư 58/2015/TT-BGTVT thì quy định cụ thể là sau 06 tháng theo lộ trình mà không đổi thì phải thi sát hạch lại lý thuyết.

    Dù gì thì quy định mới này cũng làm người dân đỡ hoang mang hơn về việc đổi hay không đổi. Việc khuyến khích đổi làm họ đỡ bị “ức chế” hơn thay vì bắt buộc, tâm lý của phần đông người dân cho rằng việc đổi sang vật liệu PET cũng không giúp ích gì được cho họ so với vật liệu như hiện tại.

     
    Báo quản trị |  
  • #455308   31/05/2017

    Có mỗi quy định về vật liệu giấy phép lái xe mà tranh luận mấy năm ròng chưa xong. Nguyên tắc đã cấp rồi thì trừ khi cấp lại miễn phí và khuyến khích người dân đổi chứ sao lại bắt buộc những quy định bất lợi như vậy. Đã sửa thành khuyến khích rồi còn ráng thêm vô mấy câu không rõ nghĩa thế kia làm gì cho xã hội lại dậy sóng...^_^

     
    Báo quản trị |  
  • #455331   31/05/2017

    hoatuyetly152
    hoatuyetly152
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2011
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 1740
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 44 lần


    Cảm thấy vui khi cũng có lúc Cục Kiểm tra văn bản quy phạm pháp luật làm tốt vai trò của mình. Cụ thể là Cục Kiểm tra văn bản quy phạm pháp luật (Bộ Tư pháp) khẳng định Thông tư 58 của Bộ Giao thông quy định người dân phải thi lại lý thuyết nếu không đổi giấy phép lái xe bìa giấy sang vật liệu PET là "không có cơ sở pháp lý, không hợp pháp" nên trong Thông tư mới này đã bãi bỏ nội dung không đổi giấy phép lái xe PET sẽ phải thi lại lý thuyết. Quy định phải hợp lý, hợp tình như vậy thì dân mới phục mà làm theo chứ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-