DanLuat 2015

CHậm đăng ký thủ tục Tạm trú tại địa phương?

Chủ đề   RSS   
  • #233603 16/12/2012

    CHậm đăng ký thủ tục Tạm trú tại địa phương?

    Kính chào luật sư và các bạn.

    Tôi và Vợ tôi đã kết hôn, và có 2 cháu. Vì điều kiện hoàn cảnh 2 cháu (Chị 23 tuổi, em 19 tuổi) Không có Hộ khẩu tại địa phương nơi cư trú như  Vợ tôi, mà 2 cháu lại có Hộ khẩu Thường trú ở Quê do tôi làm chủ hộ. (hai xã trong cùng 1 huyện)

    Đã 04 năm, do không biết nên tôi cũng không Đăng ký Tạm trú cho 2 cháu, đến giờ 2 cháu vẫn ở cùng gia đình với chúng tôi.

    Tôi nghĩ là đã có thiếu sót, và tôi rất mong muốn sửa chữa. Vì vậy, tôi xin hỏi Luật sư và các bạn.

    - Giờ tôi có thể đăng ký Tạm trú với chính quyền cho 2 cháu và Tôi để gia đình yên tâm xây dựng cuộc sống đc không?

    - Chúng tôi sẽ bị phạt như thế nào vì Chậm đăng ký Tạm trú với chính quyền sở tại?

    Kính mong Luật sư và các bạn giúp đỡ.

     

    Tôi xin chân thành cảm ơn

    Cập nhật bởi catloc68 ngày 16/12/2012 12:15:56 CH
     
    5914 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #233612   16/12/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    Thân chào bạn!

    Căn cứ Điều 5 Nghị định 73/2010/NĐ-CP thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính do chậm đăng ký tạm trú đã hết. Việc chậm đăng ký tạm trú cho 2 cháu không bị phạt nữa.

    Bạn liên hệ với Cơ quan công an nơi đăng ký tạm trú để làm thủ tục đăng ký tạm trú cho 2 cháu nhé.(Bạn mang theo giấy tờ tùy thân của bạn và 2 cháu + Sổ hộ khẩu . . .)

    Trân trọng!

     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    catloc68 (16/12/2012)
  • #233626   16/12/2012

    Rất cảm ơn Luật sư đã giúp đỡ.

    Từ gợi ý của Luật sư mình đọc NĐ-73 tại Điều 5 có câu:

    Nếu quá các thời hạn nói trên thì không bị xử phạt vi phạm hành chính nhưng vẫn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả vi phạm hành chính quy định tại Nghị định này.

    Trong khi điều 11 lại nói vẫn bị phạt 200.000 vnđ đúng không?:

    Điều 11. Hành vi vi phạm quy định về đăng ký và quản lý cư trú

    1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú;

    b) Không thực hiện đúng quy định về điều chỉnh, bổ sung hoặc những thay đổi khác trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú;

    c) Không thực hiện đúng những quy định về khai báo tạm vắng!

     

    Vậy là vẫn có thể bị phạt 200.000 vnđ, và có thể không bị gây khó dễ nữa. Không biết tôi hiểu vậy có đúng ko?

    Cập nhật bởi catloc68 ngày 16/12/2012 09:12:46 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #233648   17/12/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    Thân chào bạn!

    Bạn hiểu như vậy là không đúng.

    Căn cứ trường hợp bạn nêu là:

     

    catloc68 viết:

    Đã 04 năm, do không biết nên tôi cũng không Đăng ký Tạm trú cho 2 cháu, đến giờ 2 cháu vẫn ở cùng gia đình với chúng tôi.

    Và thời hiệu xử phạt đối với trường hợp của bạn căn cứ Nghị định73/2010/NĐ-CP là:

     

    Điều 5. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính

    1. Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự là một năm, kể từ ngày hành vi vi phạm được thực hiện; đối với vi phạm hành chính về xuất cảnh, nhập cảnh thì thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính là hai năm, kể từ ngày hành vi vi phạm được thực hiện.

    Nếu quá các thời hạn nói trên thì không bị xử phạt vi phạm hành chính nhưng vẫn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả vi phạm hành chính quy định tại Nghị định này.

    Căn cứ quy định và thông tin bạn cung cấp thì trường hợp của bạn không bị phạt hành chính.

    Chúc bạn vui vẻ!

     

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 17/12/2012 05:24:34 SA

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    catloc68 (17/12/2012)
  • #233670   17/12/2012

    ah, đúng rồi. Điều 11 nếu vi phạm cũng chỉ có thời gian xử phạt là 1 năm, quá 1 năm thì ko bị phạt. Còn trường hợp Khắc phục hậu quả thì là đăng ký tạm trú nếu vẫn muốn tiếp tục cư trú!

    Quá tuyệt vời, Luật càng đọc kỹ càng thấy hay, Đọc sơ sơ là không có tác dụng!

    Rất cảm ơn Luật sư!

     

    Cập nhật bởi catloc68 ngày 17/12/2012 06:02:45 CH Cập nhật bởi catloc68 ngày 17/12/2012 05:53:42 CH Cập nhật bởi catloc68 ngày 17/12/2012 09:30:21 SA
     
    Báo quản trị |