DanLuat 2015

chào luật sư! Tôi có một số vấn đề thắc mắc về lập tờ khai thuế thu nhập doanh ...

Chủ đề   RSS   
  • #265924 31/05/2013

    Hoaluc

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    chào luật sư! Tôi có một số vấn đề thắc mắc về lập tờ khai thuế thu nhập doanh ...

    chào luật sư!

    Tôi có một số vấn đề thắc mắc về lập tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính. Cho tôi hỏi chỉ tiêu số lỗ được chuyển kỳ này trong tờ khai được tính như thế nào. mình có được chuyển số lỗ từ quí 1 sang quý 2 không trong trường hợp quý 2 lãi hoặc lỗ. 

    và trong quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp mình có được kết chuyển số lỗ từ năm trước sang hay ko?

    Có ý kiến cho rằng quý hay năm hiện tại phải lãi thì mới được kết chuyển số lỗ đó sang. Đúng hay sai?

    Xin luật sư giải thích giúp. 

     

     
    7409 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #268133   10/06/2013

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2721 lần


    Hoaluc viết:

    chào luật sư!

    Tôi có một số vấn đề thắc mắc về lập tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính. Cho tôi hỏi chỉ tiêu số lỗ được chuyển kỳ này trong tờ khai được tính như thế nào. mình có được chuyển số lỗ từ quí 1 sang quý 2 không trong trường hợp quý 2 lãi hoặc lỗ. 

    và trong quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp mình có được kết chuyển số lỗ từ năm trước sang hay ko?

    Có ý kiến cho rằng quý hay năm hiện tại phải lãi thì mới được kết chuyển số lỗ đó sang. Đúng hay sai?

    Xin luật sư giải thích giúp. 

     

    Chào bạn!

    Chỉ chuyển lỗ khi Quý đó hoặc Năm đó tạm quyết toán là có LÃI.

    Tôi ví dụ như thế này để bạn rõ :

    Năm 2011, theo tờ khai tự Quyết Toán Thuế TNDN năm 2011, lỗ 50 triệu.

    Năm 2012, theo tờ khai QT Thuế TNDN năm 2012 lãi 30 triệu.

    Trong TH này, bạn được phép chuyển lỗ 30 triệu năm 2011 sang bù vào số lãi 30 triệu năm 2012( Nếu số lỗ năm trước > số lãi năm nay, chỉ chuyển lỗ bằng đúng số lãi.)

    Phần lỗ còn lại của năm 2011 là 20 triệu, bạn được phép chuyển số lỗ đó vào các Quý trong năm 2012- nếu các Quý này tạm tính là có LÃI. Chuyển lỗ cho đến khi nào hết thì thôi. Quan trọng nhất bạn cần nhớ là chỉ chuyển lỗ khi có lãi.

    Trong cùng 1 năm, lỗ của quý trước được phép chuyển lỗ sang bù trừ với phần lãi của Quý sau.

    Bạn lưu ý tất cả các số liệu này chỉ là số do DN tự quyết toán, sau này CQ Thuế xuống DN quyết toán lại, có thể số lỗ hoặc số lãi này biến động tăng/ giảm.

    Nguyên tắc chuyển lỗ bạn nghiên cứu kỹ tại Điều 9- TT123/2012/TT-BTC hướng dẫn Luật Thuế TNDN:

    Điều 9. Xác định lỗ và chuyển lỗ

    1. Lỗ phát sinh trong kỳ tính thuế là số chênh lệch âm về thu nhập chịu thuế.

    2. Doanh nghiệp sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì phải chuyển toàn bộ và liên tục số lỗ vào thu nhập chịu thuế của những năm tiếp theo. Thời gian chuyển lỗ tính liên tục không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

    Doanh nghiệp tạm thời chuyển lỗ vào thu nhập chịu thuế của các quý của năm sau khi lập tờ khai tạm nộp quý và chuyển chính thức vào năm sau khi lập tờ khai quyết toán thuế năm.

    Ví dụ 10: Năm 2011 DN A có phát sinh lỗ là 10 tỷ đồng, năm 2012 DN A có phát sinh thu nhập chịu thuế là 12 tỷ đồng thì toàn bộ số lỗ phát sinh năm 2011 là 10 tỷ đồng, DN A phải chuyển toàn bộ vào thu nhập chịu thuế năm 2012.

    Ví dụ 11: Năm 2011 DN B có phát sinh lỗ là 20 tỷ đồng, năm 2012 DN B có phát sinh thu nhập chịu thuế là 15 tỷ đồng thì:

    + DN B phải chuyển toàn bộ số lỗ 15 tỷ đồng vào thu nhập chịu thuế năm 2012;

    + Số lỗ còn lại 5 tỷ đồng, DN B phải theo dõi và chuyển toàn bộ liên tục theo nguyên tắc chuyển lỗ của năm 2011 nêu trên vào các năm tiếp theo, nhưng tối đa không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

    - Doanh nghiệp có số lỗ giữa các quý trong cùng một năm tài chính thì được bù trừ số lỗ của quý trước vào các quý tiếp theo của năm tài chính đó. Khi quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp, doanh nghiệp xác định số lỗ của cả năm và chuyển toàn bộ và liên tục số lỗ vào thu nhập chịu thuế của những năm tiếp sau năm phát sinh lỗ theo quy định nêu trên.

    - Doanh nghiệp tự xác định số lỗ được trừ vào thu nhập chịu thuế theo nguyên tắc nêu trên. Trường hợp trong thời gian chuyển lỗ có phát sinh tiếp số lỗ thì số lỗ phát sinh này (không bao gồm số lỗ của kỳ trước chuyển sang) sẽ được chuyển lỗ toàn bộ và liên tục không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

    Trường hợp cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, thanh tra quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp xác định số lỗ doanh nghiệp được chuyển khác với số lỗ do doanh nghiệp tự xác định thì số lỗ được chuyển xác định theo kết luận của cơ quan kiểm tra, thanh tra nhưng đảm bảo chuyển lỗ toàn bộ và liên tục không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ theo quy định.

    Quá thời hạn 5 năm kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ, nếu số lỗ phát sinh chưa chuyển hết thì sẽ không được chuyển vào thu nhập của các năm tiếp sau.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    naheo2003 (09/12/2014)
  • #307563   20/01/2014

    baohong91
    baohong91

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư ạ

    e có một vấn đề thắc mắc về tờ khai thuế tndn quyết toán năm. mong luật sư hướng dẫn e ạ

    công ty e năm 2012 bị lỗ 500tr, năm 2013 lời 150 triệu. khi khai vào tờ khai quyết toán thuế năm e chuyển 500 tr vào mục c3. kết chuyển lỗ, như vậy có đúng k ak.

    e lên mạng đọc các trang báo thì kêu là e chuyển hết số tiền lãi vào mục c3, khi đó phần lỗ còn lại sẽ đc trừ đi. nhưng khi e kết chuyển hết tiền lãi vào mục c3 thì phần thuế chênh lệch băng 0, e không biết phần thuế mình đc kết chuyển sang năm sau nó năm ở đâu ạ

    e không biết phải khai sao cho đúng, rất mong nhận được câu trả lời của luật sư. 

    e cám xin cám ơn!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-