DanLuat 2015

Cha từ chối con ngoài giá thú

Chủ đề   RSS   
  • #58947 28/08/2010

    zaks_8888

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cha từ chối con ngoài giá thú

    Xin hỏi Luật sư:
    trong trường hợp con ngoài giá thú nhưng trong giấy khai sinh đã ghi tên cả bố và mẹ. Nay cha của đứa con tôi không công nhận con và yêu cầu xóa tên anh ấy. Trong trường hợp này tôi phải giải quyết như thế nào ( cụ thể là về thủ tục )
    Xin chân thành cảm ơn !
    Cập nhật bởi zaks_8888 ngày 28/08/2010 10:32:30 AM

    Cánh chim trời ^^

     
    13114 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #58956   28/08/2010

    vanducnam
    vanducnam

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2010
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 1303
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 24 lần


    bạn có thể tham khảo chủ đề này http://danluat.thuvienphapluat.vn/Forums/ShowPosts.aspx?ThreadID=17508&PageIndex=1

    Zaks thân mến ! ,  bạn có thể tham khảo thêm  khoản 2 , điều 43 bộ luật dân sự :

    Điều 43. Quyền nhận, không nhận cha, mẹ, con

    1. Người không được nhận là cha, mẹ hoặc là con của người khác có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định mình là cha, mẹ hoặc là con của người đó.

    2. Người được nhận là cha, mẹ hoặc là con của người khác có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định mình không phải là cha, mẹ hoặc là con của người đó.

    điều  63 ,64 luât HN & GĐ

    Điều 63. Xác định cha, mẹ

    1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ đó là con chung của vợ chồng.

    Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận cũng là con chung của vợ chồng.

    2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Toà án xác định.

    Việc xác định cha, mẹ cho con được sinh ra theo phương pháp khoa học do Chính phủ quy định.

    Điều 64. Xác định con

    Người không được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Toà án xác định người đó là con mình.

    Người được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Toà án xác định người đó không phải là con mình.



    Cập nhật bởi admin ngày 28/08/2010 11:12:07 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #58987   28/08/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Câu hỏi cụ thể ở đây là: "#0072bc;">zaks_8888 phải làm gì khi người cha có tên trong giấy khai sinh của con #0072bc;">zaks_8888 không thừa nhận đó là con của mình?".
    Nếu chỉ trích dẫn các quy định của pháp luật thì đến giờ này chắc Zaks_8888 cũng chưa biết mình sẽ phải làm gì.
    Thật đơn giản, nếu anh ta không thừa nhận thì anh ta phải làm đơn ra Toà án để yêu cầu Toà án tuyên bố đó không phải là con mình. Toà án sẽ căn cứ vào kết quả giám định ADN để xác định đứa con có phải là con anh ta hay không.
    Trường hợp anh ta không thừa nhận (để rủ bỏ trách nhiệm cấp dưỡng chẳng hạn), nhưng cũng không yêu cầu Toà án xác định thì Zaks_8888 có thể làm đơn yêu cầu Toà án buộc anh ta phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng. Lưu ý là trong trường hợp này không phải làm đơn truy nhận cha cho con. Vì theo giấy khai sinh thì anh ta là cha của đứa bé, khi chưa có quyết định của Toà án thì anh ta vẫn đương nhiên là cha của đứa bé một cách hợp pháp.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-