Cha mẹ mất không để lại thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #328588 17/06/2014

    truongthingocdung

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cha mẹ mất không để lại thừa kế

    Cha/Mẹ có để lại 1 ngôi nhà(trực thuộc quận pn).Nhưng trước khi mất thì chưa kịp viết di chúc.Hiện nay có sự tranh chấp giữa 2 người con.Trong khi đó ,người em đã cầm bản gốc giấy tờ nhà đem đi cầm mà không có sự đồng ý của tôi(không phải ngân hàng,giay cam viet tay tri gia la 100 trieu).Do có gia đình riêng nên tôi để người em trông coi ngôi nhà trên.Vậy mà người em lần lượt bán từng thứ trong gia đình.Vậy xin hỏi LUẬT SƯ,nay tôi muốn bán nhà thì phải làm sao?(mà bản gốc giấy tờ nhà thì không có).

    Còn 1 vấn đề nữa mà muốn hỏi:Nay tôi muốn làm lại chứng minh nhân dân(do quá hạn 1993).bản gốc người em giữ khi tôi hỏi thì nó báo là đã đem cầm).tôi phải làm gì để có chứng minh thư mới

    Xin chân thành cảm ơn LUẬT SƯ.

    Kính mong thư phản hồi của LUẬT SƯ.

     

     
    4643 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #328754   18/06/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Bạn phải khai di sản thừa kế và xin cấp phó bản Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Giấy chứng minh nếu bị mất thất lạc xin làm đơn cớ mất và liên hệ công an quận huyện xin cấp lại CMND.

    Khi làm các loại giấy tờ trên đầy đủ thì yêu cầu em bạn cùng khai nhận di sản thửa kế và bán căn nhà chia theo mức mỗi người được hưởng ( thỏa thuận được ) còn không thống nhất một trong hai người có quyền khởi kiện ra Tòa án nơi có di sản này yêu cầu chia di sản thừa kế.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #328759   18/06/2014

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2756 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
              Theo thông tin bạn nêu thì nhà đất là di sản cho cha mẹ bạn để lại, chưa chia. Do vậy, nếu cha mẹ bạn không để lại di chúc để định đoạt ngôi nhà trên thì ngôi nhà sẽ là di sản thuộc về hàng thừa kế thứ nhất theo quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 676 Bộ luật dân sự (cha, mẹ và các con của bố mẹ bạn).

             Anh em bạn có quyền thỏa thuận với nhau về việc phân chia khối di sản đó. Nếu không thỏa thuận được thì trong thời hạn 10 năm (thời hiệu khởi kiện tranh chấp về thừa kế) kể từ thời điểm cha mẹ bạn qua đời, anh em bạn có quyền khởi kiện để yêu cầu tòa án phân chia các di sản mà cha mẹ bạn để lại theo pháp luật.

              Nếu không có thỏa thuận của các đồng thừa kế mà một trong những người thừa kế tự ý bán di sản thì việc bán đó là không hợp pháp, không được pháp luật thừa nhận và bảo vệ.

              Nếu bạn mất chứng minh nhân dân thì chỉ cần báo mất và xin cấp lại theo quy định là công an cấp tỉnh, thành phố thuộc trung ương sẽ cấp lại giấy chứng minh thư nhân dân cho bạn. 

    Thủ tục xin cấp lại CMND bao gồm:

    - Đơn đề nghị (mẫu CM3) có dán ảnh, đóng dấu giáp lai và xác nhận của Công   an phường, xã, thị trấn nơi đăng ký thường trú.

    - Hộ khẩu thường trú (sổ hộ khẩu, sổ hộ khẩu gia đình hoặc giấy chứng nhận nhân khẩu tập thể).

    - Kê khai tờ khai cấp CMND.

    - Lăn tay, chụp ảnh hoặc công dân nộp ảnh theo quy định.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #329221   20/06/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 168 lần


    Chào Bạn.

    Tài sản là Di sản thừa kế Bố mẹ để lại không có di chúc. Như vậy, Bạn và em trai bạn có quyền được hưởng. Do vậy, việc em bạn mang tài sản đí bán hoặc cầm cố mà không có sự đồng ý của bạn là trái với quy định của pháp luật. Các giao dịch do em Bạn đơn phương thực hiện liên quan đên khối di sản chung là không có giá trị pháp lý.

    Bạn nên trao đổi thẳng thắn với em bạn về quyền lợi chung của hai anh em trong khối di sản bố mẹ để lại, nếu em bạn vẫn cương quyết và không tạo điều kiện và hợp tác với bạn thì bạn có quyền đề nghị cơ quan nhà nước có thẩm quyền can thiệp xử lý.

    Về hồ sơ nhà đất, Bạn có thể xin trích lục tại UBND phường, Phòng Tài nguyên và Môi trường quận để để có hồ sơ xin xác nhận các thông tin nhân thân theo quy định.

     

    Cảm ơn Bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ