cha mẹ mất không để lại di chúc, tôi có quyền tranh chấp nhà?

Chủ đề   RSS   
  • #303908 25/12/2013

    loi_phat

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cha mẹ mất không để lại di chúc, tôi có quyền tranh chấp nhà?

    Kính chào quý vị luật sư!

    Tôi xin trình bài thắc mắc như sau:

    Mẹ tôi chết năm 1984 có để lại 1 căn nhà (đang cho thuê) đến năm 1990, người thuê nhà trả lại nhà cho gia đinh tôi

    Năm 1999, chị tôi đứng tên kê khai hợp thức hóa chủ quyền căn nhà này.

    Năm 2008, chị tôi chính thức nộp đơn xin cấp chủ quyền chính thức căn nhà này (nhưng đến nay phường vẫn chưa giải quyết ).

    Việc kê khai hợp thức hóa chủ quyền căn nhà này không thông qua tôi, nên tôi hoàn toàn không biết, đến năm 2008 tôi mới biết.

    Các vị luật sư cho tôi hỏi: tôi có quyền tranh chấp căn nhà này không?

    Cập nhật bởi loi_phat ngày 25/12/2013 09:08:12 SA
     
    4082 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #303962   25/12/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn ! Vấn đề của bạn xin được tư vấn như sau:

     Do mẹ bạn đã mất từ năm 1984, đến nay thì bạn mới đòi chia thừa kế đât thì đã hết thời hiệu để khởi kiện nên sẽ không được giải quyết. Bộ luật Dân sự năm 1995 quy định cụ thể như sau:
     
    “Điều 645. Thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế
     
    Thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.”
     
         Tuy nhiên, theo quy định tại điểm 2.4 điều 2 mục I Nghị quyết số 02/2004/NQ-HĐTP ngày 10/8/2004 của Hội đồng thẩm phán TANDTC thì trường hợp hết thời hiệu khởi kiện chia di sản thừa kế nêu trên nhưng nếu đáp ứng được các điều kiện theo quy định tại Nghị quyết thì di sản đó sẽ trở thành tài sản chung của các đồng thừa kế, cụ thể như sau: Trường hợp trong thời hạn mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế nếu các đồng thừa kế không có tranh chấp về quyền thừa kế và có văn bản cùng xác nhận là đồng thừa kế hoặc sau khi kết thúc thời hạn mười năm mà các đồng thừa kế không có tranh chấp về hàng thừa kế và đều thừa nhận di sản do người chết để lại chưa chia thì di sản đó chuyển thành tài sản chung của các thừa kế. Khi có tranh chấp và yêu cầu Toà án giải quyết thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế, mà áp dụng các quy định của pháp luật về chia tài sản chung để giải quyết...
         Theo quy định trên thì nếu bạn và chị bạn, những người đồng thừa kế cùng thỏa thuận vào văn bản xác nhân mảnh đất trên là di sản do mẹ bạn để lại và không có tranh chấp về quyền thừa kế thì mảnh đất trên sẽ chuyển thành tài sản chung của bạn và chị bạn, những người đồng thừa kế. Khi đó, nếu có tranh chấp thì đây là tranh chấp về quyền chia tài sản chung và các quy định pháp luật về chia tài sản chung là căn cứ để giải quyết.
    Chúc bạn sớm giải quyết được vấn đề của mình, thân ái !

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hadong92 (28/12/2013)