Cha mẹ li hôn...?

Chủ đề   RSS   
  • #76384 31/12/2010

    nhokbin000

    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cha mẹ li hôn...?

    Năm nay con vừa học THPT . Mẹ muốn li hôn với ba vì trong thời gian chung sống ba có những hành vi không bảo vệ hạnh phúc gia đình (ba ngoại tình). Con đã tham khảo và biết được thủ tục li hôn, nhưng con không rõ việc phân chia tài sản.

    Vì ba chỉ làm việc bán thời gian sau khi biết mình bị nhiễm trùng da, ngoài việc lái xe chở hàng cho mẹ thì ngoài ra ba chỉ  nhận xây dựng một số nhà ở ngắn thời gian. Mẹ con là thợ nấu nên đa phần thu nhập gia đình đều ở mẹ. Tuy ba có việc làm nhưng không tham gia vào thu nhập của gia đình.

    Vậy nếu phân chia tài sản thì mẹ con phải quyết định thế nào? Căn nhà làm ăn của mẹ có bị phân chia hay không? Khi ba con không chịu li thân cũng như li dị?
    Con biết ba sẽ không nhận nuôi con, chị thì đã lấy chồng. Thì việc mẹ nuôi con có gặp khó khăn gì, con có thể tự chọn sống chung với ai không? Chuyện tiền cấp dưỡng nuôi con có hay không ?

    Thân ái gửi.
    Cập nhật bởi nhokbin000 ngày 31/12/2010 10:15:34 PM thieu
     
    6142 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #76970   04/01/2011

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3990
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 93 lần


    Trả lời:

    Tài sản vợ chồng tạo lập trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng. Khi có yêu cầu phân chia tài sản chung. Nguyên tắc chia là chia đôi, song có xem xét công sức của mỗi người.

    Nếu vợ chồng tự thoả thuận thì Toà án không can thiệp.

    Tòa sẽ xem xét việc cha hay mẹ bạn có quyền trực tiếp nuôi con cho đến khi bạn đủ 18 tuổi, có tham khảo ý kiến của bạn. Người không trực tiếp nuôi có trách nhiệm cấp dưỡng.

    Thân ái.

    Ls. Phan Thanh Thy

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |  
  • #77393   06/01/2011

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 149 lần


    Chào bạn"

    Bạn đọc tham khảo 2 điều luật này sẽ giúp bạn rõ hơn:


    Điều 27. Tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thoả thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thoả thuận.

    Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất


    Điều 95. Nguyên tắc chia tài sản khi ly hôn

    1. Việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết. Tài sản riêng của bên nào thì thuộc quyền sở hữu của bên đó.

    2. Việc chia tài sản chung được giải quyết theo các nguyên tắc sau đây:

    a) Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

    b) Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;

    c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

    d) Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật hoặc theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần giá trị chênh lệch.

    3. Việc thanh toán nghĩa vụ chung về tài sản của vợ, chồng do vợ, chồng thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết.

    Chào bạn.


    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #77626   07/01/2011

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3990
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 93 lần


    botay.com

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |  
  • #77607   07/01/2011

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4573
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 65 lần


    Chào em!

    Mọi việc thì như Luật sư đã trình bày, anh rất thông cảm cho hoàn cảnh của e, nếu có khó khăn gì em hãy gửi liên lạc đến nguyenhuylaw@gmail.com, anh sẽ giúp em!

    Trân trọng!

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
  • #77618   07/01/2011

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3990
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 93 lần


    Không có chi.

    Thư viện pháp luật hân hạnh được phục vụ bạn.

    Thân ái

    Ls. Phan Thanh Thy

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phan Thanh Thy

Văn phòng luật sư Hữu Luật

527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

ls.thanhthy@gmail.com

ls.phanthanhthy@gmail.com

(08) 38302 695 - 0903 01 01 58