DanLuat 2015

cha, mẹ đẻ cho tặng con cái đất trong vườn có mất lệ phí hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #425470 25/05/2016

    quangthong84

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cha, mẹ đẻ cho tặng con cái đất trong vườn có mất lệ phí hay không?

    xin hỏi? gia đình em có 1 dằm đất ở mang tên mẹ em 1200m2. Nay mẹ muốn chia cho 2 anh trai em 2 dằm phần còn lại mang tên mẹ em (tức là 2 dằm của 2 anh 1 dằm tên mẹ). khi em hỏi ban địa chính để làm thủ tục cho tặng đất thì bên này đòi tiền lệ phí là 8tr một dằm vậy em xin hỏi tại sao dằm đất còn lại vẫn mang tên mẹ em mà vẫn mất phí thủ tục điều đó có đúng hay không? em cảm ơn

     
    2543 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #425482   25/05/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3424
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 107 lần


    Chào bạn!

    Vấn đề của bạn công ty luật LTD Kingdom xin tư vấn như sau:

    Theo quy định pháp luật hiện hành, điều kiện để thực hiện các giao dịch liên quan đến đất đai như tặng cho, chuyển đổi, mua bán…là phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, đất không có tranh chấp, quyền sử dụng đất không bị kê biên để đảm bảo thi hành án và đất vẫn còn thời hạn sử dụng đất

    Thứ nhất, về trình tự, thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất:

    Theo quy định tại điểm a, d Khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định:

    "Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này

    d) VIệc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại ủy ban nhân dân cấp xã".

    Như vậy, để thực hiện việc tặng cho quyền sử dụng đất từ mẹ sang con trước tiên bạn và mẹ bạn phải đến một tổ chức công chứng trên địa bản tỉnh, thành phố nơi có đất hoặc UBND cấp xã để công chứng/chứng thực hợp đồng tặng cho này. Sau khi có hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất đã được công chứng/chứng thực thì bạn có thể tiến hành thủ tục đăng ký sang tên bạn tại văn phòng đăng ký đất đai, hồ sơ bao gồm:

    + Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất

    + Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    + Giấy tờ khác, như chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu...

    Thứ hai, về nghĩa vụ thuế, phí phải nộp:

    -      Thuế:

    Điều 4 của Luật Thuế thu nhập cá nhân, Điều 4 của Nghị định số 65/2013/NĐ-CP quy định về thu nhập được miễn thuế : “Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.”

    -      Lệ phí

    Theo quy định khoản 10 điều 3 văn bản hợp nhất số 25/VBHN-BTC năm 2015 quy định về các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạn: “Nhà, đất thừa kế, hoặc là quà tặng giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.”

    Trường hợp này, khi khai lệ phí trước bạ, người nhận tài sản phải xuất trình cho cơ quan thuế các giấy tờ hợp pháp chứng minh mối quan hệ với người tặng cho hoặc xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi người cho hoặc nhận tài sản thường trú về mối quan hệ trên.

    Trường hợp mẹ bạn tặng cho 2 anh em bạn quyền sử dụng đất không phải nộp lệ phí trước bạ

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #425560   26/05/2016

    Ltdkingdom viết:

    Chào bạn!

    Vấn đề của bạn công ty luật LTD Kingdom xin tư vấn như sau:

    Theo quy định pháp luật hiện hành, điều kiện để thực hiện các giao dịch liên quan đến đất đai như tặng cho, chuyển đổi, mua bán…là phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, đất không có tranh chấp, quyền sử dụng đất không bị kê biên để đảm bảo thi hành án và đất vẫn còn thời hạn sử dụng đất

    Thứ nhất, về trình tự, thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất:

    Theo quy định tại điểm a, d Khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định:

    "Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này

    d) VIệc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại ủy ban nhân dân cấp xã".

    Như vậy, để thực hiện việc tặng cho quyền sử dụng đất từ mẹ sang con trước tiên bạn và mẹ bạn phải đến một tổ chức công chứng trên địa bản tỉnh, thành phố nơi có đất hoặc UBND cấp xã để công chứng/chứng thực hợp đồng tặng cho này. Sau khi có hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất đã được công chứng/chứng thực thì bạn có thể tiến hành thủ tục đăng ký sang tên bạn tại văn phòng đăng ký đất đai, hồ sơ bao gồm:

    + Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất

    + Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    + Giấy tờ khác, như chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu...

    Thứ hai, về nghĩa vụ thuế, phí phải nộp:

    -      Thuế:

    Điều 4 của Luật Thuế thu nhập cá nhân, Điều 4 của Nghị định số 65/2013/NĐ-CP quy định về thu nhập được miễn thuế : “Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.”

    -      Lệ phí

    Theo quy định khoản 10 điều 3 văn bản hợp nhất số 25/VBHN-BTC năm 2015 quy định về các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạn: “Nhà, đất thừa kế, hoặc là quà tặng giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.”

    Trường hợp này, khi khai lệ phí trước bạ, người nhận tài sản phải xuất trình cho cơ quan thuế các giấy tờ hợp pháp chứng minh mối quan hệ với người tặng cho hoặc xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi người cho hoặc nhận tài sản thường trú về mối quan hệ trên.

    Trường hợp mẹ bạn tặng cho 2 anh em bạn quyền sử dụng đất không phải nộp lệ phí trước bạ

    Chào bạn,

    Thuế thu nhập cá nhân phải căn cứ Khoản 4 Điều 4 Nghị định 65/2013/NĐ-CP mới chính xác.

    4. Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản (bao gồm cả nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị em ruột với nhau.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #425553   26/05/2016

    quangthong84
    quangthong84

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn luật sư đã giải đáp thắc mắc của em! em xin hởi thêm vấn đề nữa đó là theo em được biết thì đất ở tính từ năm 1980 trở về trước thì tính đất thổ cư tính cả vườn, còn đất từ năm 1980 trở về sau thì đất ở nơi em sống tính 350m2  là đất ở còn lại là đất vườn vậy khi chia cho con cái có chuyển đổi quyền sử dụng đất từ đất vườn qua đất ở không ạ? đất gia đình em đang ở trước năm 1980 đã có người ở sau họ để hoang 3 năm đến năm 1984 gia đình em được nông trường cấp lại hiện tại không tranh chấp gì cả? xin luật sư giải đáp

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-