Cha mẹ có quyền cấm con cái kết hôn hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #529785 30/09/2019

    ngphunganh
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2019
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1853
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 36 lần


    Cha mẹ có quyền cấm con cái kết hôn hay không?

    Hôn nhân hợp pháp là hôn nhân được Nhà nước công nhận theo Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

    "1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính."
    Theo đó, các cuộc hôn nhân đáp ứng đủ điều kiện này được gọi là hôn nhân hợp pháp và được pháp luật bảo vệ. Nhưng song song đó, vẫn còn nhiều vấn đề trong cuộc sống khiến cho nhiều cuộc hôn nhân bị ngắn cấm bởi chính cha mẹ trong gia đình. Gây ra mất hòa khí, ảnh hưởng tâm lý và phát sinh nhiều vấn đề tiêu cực trong cuộc sống. Vậy hành động này của các bậc cha mẹ có đúng với pháp luật không?
    Theo Điều 55 Nghị định 167/2013/NĐ-CP đã có quy định cụ thể trường hợp này như sau:
    "Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
    1. Cưỡng ép người khác kết hôn, ly hôn, tảo hôn bằng cách hành hạ, ngược đãi, uy hiếp tinh thần hoặc bằng thủ đoạn khác.
    2. Cản trở người khác kết hôn, ly hôn, cản trở hôn nhân tự nguyện, tiến bộ bằng cách hành hạ, ngược đãi, uy hiếp tinh thần, yêu sách của cải hoặc bằng thủ đoạn khác."
    Ngoài ra, tại điều 181 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 còn quy định xử phạt hình sự đối với vi phạm này: 
    "Người nào cưỡng ép người khác kết hôn trái với sự tự nguyện của họ, cản trở người khác kết hôn hoặc duy trì quan hệ hôn nhân tự nguyện, tiến bộ hoặc cưỡng ép hoặc cản trở người khác ly hôn bằng cách hành hạ, ngược đãi, uy hiếp tinh thần, yêu sách của cải hoặc bằng thủ đoạn khác, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 03 năm.Người nào cưỡng ép người khác kết hôn trái với sự tự nguyện của họ, cản trở người khác kết hôn hoặc duy trì quan hệ hôn nhân tự nguyện, tiến bộ hoặc cưỡng ép hoặc cản trở người khác ly hôn bằng cách hành hạ, ngược đãi, uy hiếp tinh thần, yêu sách của cải hoặc bằng thủ đoạn khác, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 03 năm."
    Như vậy, dù có là cha mẹ hay ai đi chăng nữa thì việc cấm đoán người khác tự nguyện kết hôn là việc làm vi phạm pháp luật và sẽ bị xử lý theo quy định.

     

     
    9841 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngphunganh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #529791   30/09/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 270 lần


    Theo quy định hiện hành thì hôn nhân là tự nguyện, tiến bộ, nghiêm cấm các hành vi cản trở kết hôn. Người nào cưỡng ép người khác kết hôn trái với sự tự nguyện của họ, cản trở người khác kết hôn sẽ bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự tùy tính chất mức độ

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
  • #529808   30/09/2019

    minhtam130496
    minhtam130496

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2019
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 820
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 24 lần


    Tất nhiên là điều đó không thể xảy ra rồi, vì luật hôn nhân và gia đình có quy định rất cụ thể về điều kiện kết hôn như tuổi tác, hôn nhân tự nguyện, chỉ không được kết hôn khi vi phạm về điều cấm như ép buộc, tảo hôn....Tốt nhất là tuân thủ pháp luật, ai cấm thì mặc họ.

     
    Báo quản trị |  
  • #529921   30/09/2019
    Được đánh dấu trả lời

    ngphunganh
    ngphunganh
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2019
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1853
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 36 lần


    Em đã dẫn ra như thế nào là hôn nhân hợp pháp ko bị pháp luật cấm đó. Nhưng mà sự thật là việc cấm con cái kết hôn trong nhiều gia đình dù là trái pháp luật nhưng vẫn có xảy ra phổ biến anh nhỉ. 

     
    Báo quản trị |  
  • #529951   30/09/2019

    Tranxuandung991994
    Tranxuandung991994
    Top 200
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2018
    Tổng số bài viết (413)
    Số điểm: 7159
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 81 lần


    Xét trên khía cạnh pháp luật thì không được nhưng tiếng nói của gia đình trong chuyện hôn nhân của con cái vẫn còn rất lớn. Nếu cha mẹ của người nào đó cấm họ kết hôn thì họ sẽ giải quyết thế nào. Chẳng nhẽ báo chính quyền để xử phạt chính cha mẹ mình, đành rằng người đó sẽ được kết hôn đó nhưng sẽ mất rất nhiều thứ khác. Đã có không ít trường hợp gia đình cấm cản chuyện hôn nhân của con cái nhưng có lẽ không người con nào lại báo chính quyền để cha mẹ mình bị phạt cả. Vì vậy, cách tốt nhất để được kết hôn hiện nay mà nhiều bạn trẻ áp dụng đó là nhờ bác sĩ

     
    Báo quản trị |  
  • #530112   01/10/2019

    Theo quy định pháp luật kết hôn dựa trên sự tự nguyện và tuân thủ các quy định về kết hôn. Ba mẹ tuy là người sinh thành và nuôi dưỡng ta nên người nhưng vấn đề kết hôn ba mẹ chỉ được phép góp ý không được phép can thiệp quá sâu vào đời sống của con cái. 

     
    Báo quản trị |  
  • #530161   01/10/2019

    Thời buổi nào rồi mà còn cấm kết hôn. Hôn nhân là xuất phát từ tình yêu là sự tự nguyện không ép buộc, nếu bị ép buộc thì còn gì là hôn nhân nữa giống như câu người ta hay nói "ép dầu ép mỡ ai nỡ ép duyên"

    Mong là các ông bà, cha mẹ sẽ ngày càng có cái nhìn thoáng hơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #547201   27/05/2020

    maithithuyvan97
    maithithuyvan97
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2020
    Tổng số bài viết (251)
    Số điểm: 1641
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 18 lần


    Kết hôn là chuyện đương nhiên của mỗi cá nhân, theo ý chí tự nguyện, mong muốn, nguyện vọng khi ghép đôi với người nào đó. Mọi người chỉ có quyền góp ý về mối quan hệ chứ không một ai có quyền cấm đoán về vấn đề cưới hỏi của con cái. 

     
    Báo quản trị |  
  • #549835   24/06/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 5 lần


    Theo quy định tại khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

    Cấm các hành vi sau đây:

    a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

    b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn.

    Như vậy dù là bố mẹ của bạn cũng không có quyền ngăn cấm, cản trở kết hôn. Đặc biệt các hành vi này là những hành vi vi phạm pháp luật và bị pháp luật cấm.

     
    Báo quản trị |  
  • #553006   28/07/2020

    Luật là như vậy, nhưng vấn đề này dựa phần nhiều vào đạo đức xã hội giữa con các con cái với cha mẹ của mình hơn là áp dụng luật. Dù sao thì không thiếu cha mẹ có tư duy tiến bộ và có kinh nghiệm trong việc nhìn người, chọn người, mong cho con mình có cuộc sống tốt đẹp nhất có thể. Nếu gặp trường hợp người con liều lĩnh theo đuổi một tình yêu " người ngoài thì tỏ, người trong cuộc thì mờ mịt" thì không nên, và như vậy chuyện phạt tiền cha mẹ nên hay không càng khó để áp dụng.

     
    Báo quản trị |