Cha mẹ có được quản lý tiền lì xì của con?

Chủ đề   RSS   
  • #512885 28/01/2019

    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1001)
    Số điểm: 9022
    Cảm ơn: 247
    Được cảm ơn 227 lần


    Cha mẹ có được quản lý tiền lì xì của con?

    Điều 76 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 quy định:
     
    1. Con từ đủ 15 tuổi trở lên có thể tự mình quản lý tài sản riêng hoặc nhờ cha mẹ quản lý.
     
    2. Tài sản riêng của con dưới 15 tuổi, con mất năng lực hành vi dân sự do cha mẹ quản lý. Cha mẹ có thể ủy quyền cho người khác quản lý tài sản riêng của con. Tài sản riêng của con do cha mẹ hoặc người khác quản lý được giao lại cho con khi con từ đủ 15 tuổi trở lên hoặc khi con khôi phục năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp cha mẹ và con có thỏa thuận khác.
     
    3. Cha mẹ không quản lý tài sản riêng của con trong trường hợp con đang được người khác giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự; người tặng cho tài sản hoặc để lại tài sản thừa kế theo di chúc cho người con đã chỉ định người khác quản lý tài sản đó hoặc trường hợp khác theo quy định của pháp luật.
     
    4. Trong trường hợp cha mẹ đang quản lý tài sản riêng của con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự mà con được giao cho người khác giám hộ thì tài sản riêng của con được giao lại cho người giám hộ quản lý theo quy định của Bộ luật dân sự.
     
    Pháp luật ghi nhận quyền có tài sản riêng của mỗi người, trong đó có cả trẻ em. Tài sản riêng của con bao gồm tài sản được thừa kế, được tặng cho riêng, thu nhập do lao động của con, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của con và thu nhập hợp pháp khác
     
    Tiền lì xì của trẻ nhỏ được tặng cho riêng nên được coi là tài sản riêng của trẻ. Tuy nhiên, việc quản lý tài sản này như thế nào lại phụ thuộc vào độ tuổi của con.
     
    Nếu con từ đủ 15 tuổi thì được quyền tự giữ tiền lì xì, tự quyết định về việc sử dụng tiền lì xì như thế nào. Tiền lì xì của con dưới 15 tuổi, con mất năng lực hành vi dân sự do cha mẹ quản lý. Nếu con từ 09 tuổi trở xuống, bố mẹ được giữ và sử dụng tiền lì xì của con vì lợi ích của con.
     

    Không có gì là không thể

     
    3818 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513084   29/01/2019

    coikt
    coikt

    Sơ sinh


    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (64)
    Số điểm: 392
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Pháp luật ghi nhận quyền có tài sản riêng của mỗi người, trong đó có cả trẻ em. Theo Điều 75 của Luật Hôn nhân và Gia đình 2014, tài sản riêng của con bao gồm tài sản được thừa kế, được tặng cho riêng, thu nhập do lao động của con, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của con và thu nhập hợp pháp khác…
     
    Như vậy, theo quy định nêu trên, tiền lì xì của trẻ nhỏ được tặng cho riêng nên được coi là tài sản riêng của trẻ. Tuy nhiên, việc quản lý tài sản này như thế nào lại phụ thuộc vào độ tuổi của con.
    Cập nhật bởi coikt ngày 29/01/2019 11:18:14 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #513138   30/01/2019

    Lunakhung123
    Lunakhung123

    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2016
    Tổng số bài viết (297)
    Số điểm: 2489
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 67 lần


    Quy định thì vậy thôi nhưng trên thực tế thì trẻ con có biết tiền là gì đâu, nhiêu khi trẻ lớn rồi có thể biết là tiền nhưng bố mẹ vẫn nên quản tiền giùm con vì đôi lúc trẻ nhỏ không biết giữ tiền, hay mua lung tung thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #513339   31/01/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1001)
    Số điểm: 9022
    Cảm ơn: 247
    Được cảm ơn 227 lần


    Đúng như bạn nói luật quy định một chuyện nhưng nhiều đứa trẻ con có biết tiền là gì đâu, đôi lúc trẻ nhỏ không biết giữ tiền, hay mua lung tung nên bố mẹ giữ là phù hợp. Nhưng đối với những bạn lớn tuổi có nhận thức thì luật cho phép họ được giữ.
     

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |  
  • #513377   31/01/2019

    NgocHoLaw
    NgocHoLaw
    Top 200
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 3431
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 52 lần


    Theo quan điểm của mình thì cha mẹ quản lý tiền lì xì của con cái là hợp lý. Vì đơn giản cha mẹ có trách nhiệm nuôi dưỡng, giáo dục con. Vì thế số tiền kia cha mẹ cũng sử dụng để chăm lo cho con cái của mình. Cha mẹ lo cho con còn không hết nói chi đến chuyện sử dụng vào mục đích ăn tiêu của bản thân mình.
     
    Tuy nhiên, đối với những đứa con đã lớn thì việc quản lý tiền lì xì của con không dễ dàng. Quan trọng là có thuyết phục con cái giao tiền lì xì cho mình quản lý hay không? 
     
    Báo quản trị |  
  • #544488   28/04/2020

    con dưới 9 tuoi và mất năng lực hành vi thì cha me có quyền quản lý và định đoạt từ 9 đến 15 thì chỉ có quyền quản lý cho con đến 15 tuoi trở lên con đc quyền sủ dụng định đoạt

     

     
    Báo quản trị |