DanLuat 2015

Cha mẹ chỉ có KT3 có được khai sinh cho con ở Thành phố Hồ Chí Minh không?

Chủ đề   RSS   
  • #517589 02/05/2019

    phungpham1973
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (83)
    Số điểm: 2020
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 27 lần


    Cha mẹ chỉ có KT3 có được khai sinh cho con ở Thành phố Hồ Chí Minh không?

    Cho anh hỏi về vấn đề " KT3 có thể làm giấy khai sinh cho con được không em "

     
    562 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #517596   02/05/2019

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (773)
    Số điểm: 5749
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 67 lần


    Tại Điều 13 và 16 Luật Hộ tịch 2014 có nêu về thủ tục đăng ký khai sinh:

    Điều 13. Thẩm quyền đăng ký khai sinh

    Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh.

    Điều 16. Thủ tục đăng ký khai sinh

    1. Người đi đăng ký khai sinh nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy chứng sinh cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Trường hợp không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh; trường hợp khai sinh cho trẻ em bị bỏ rơi phải có biên bản xác nhận việc trẻ bị bỏ rơi do cơ quan có thẩm quyền lập; trường hợp khai sinh cho trẻ em sinh ra do mang thai hộ phải có văn bản chứng minh việc mang thai hộ theo quy định pháp luật.

    2. Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy thông tin khai sinh đầy đủ và phù hợp, công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung khai sinh theo quy định tại khoản 1 Điều 14 của Luật này vào Sổ hộ tịch; cập nhật vào Cơ sở dữ liệu hộ tịch điện tử, Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư để lấy Số định danh cá nhân.

    Công chức tư pháp - hộ tịch và người đi đăng ký khai sinh cùng ký tên vào Sổ hộ tịch. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp Giấy khai sinh cho người được đăng ký khai sinh...

    Theo đó, hồ sơ đăng ký gồm tờ khai và giấy chứng sinh. Trường hợp không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh.

    Còn về giấy tờ của bố mẹ khi làm thủ tục được nêu tại Điều 2 Nghị định 123/2015/NĐ-CP:

    Điều 2. Quy định về xuất trình, nộp giấy tờ khi đăng ký hộ tịch, cấp bản sao trích lục hộ tịch

    1. Người yêu cầu đăng ký hộ tịch, cấp bản sao trích lục hộ tịch xuất trình bản chính một trong các giấy tờ là hộ chiếu, chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân hoặc giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng (sau đây gọi là giấy tờ tùy thân) để chứng minh về nhân thân.

    Trong giai đoạn chuyển tiếp, người yêu cầu đăng ký hộ tịch phải xuất trình giấy tờ chứng minh nơi cư trú.

    2. Người yêu cầu đăng ký khai sinh phải nộp bản chính Giấy chứng sinh hoặc giấy tờ thay Giấy chứng sinh theo quy định tại Khoản 1 Điều 16 của Luật Hộ tịch; đăng ký khai tử phải nộp bản chính Giấy báo tử hoặc giấy tờ thay Giấy báo tử theo quy định tại Khoản 1 Điều 34 của Luật Hộ tịch và tại Khoản 2 Điều 4 của Nghị định này; đăng ký kết hôn phải nộp bản chính Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân theo quy định tại Mục 3 Chương III của Nghị định này...

    Theo đó, cơ quan có thẩm quyền khai sinh là UBND cấp xã nơi cha mẹ cư trú (tức nơi tạm trú hoặc thường trú đều được)

    Giấy tờ cần xuất trình khi làm thủ tục đăng ký hộ tịch cũng không nêu về KT3. Do đó, khi làm thủ tục đăng ký khai sinh cho con, anh chỉ cần tuân thủ những quy định trên về giấy tờ là được.

     
    Báo quản trị |  
  • #519850   31/05/2019

    Theo quy đinh của Luật cư trú 2006;

    Nơi cư trú của công dân là chỗ ở hợp pháp mà người đó thương xuyên sinh sống. Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú.

    Người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú. 

     

     
    Báo quản trị |