Cha mẹ chết sau con thì di sản của con chia như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #563030 20/11/2020

    boyboy1989

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:30/04/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 3 lần


    Cha mẹ chết sau con thì di sản của con chia như thế nào?

    Cho phép hỏi luật sư, người con là người để lại di sản, cha mẹ đẻ chết sau người con, vậy anh chị em ruột của người chết có được hưởng di sản không?

     
    388 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn boyboy1989 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563052   21/11/2020

    vankhanhnhu
    vankhanhnhu

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2020
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 42 lần


    Chào bạn, trường hợp của bạn, xin được tư vấn như sau:

    Điều 651 Bộ luật dân sự 2015 quy định về các hàng thừa kế và thứ tự thừa kế.

    Theo đó, các hàng thừa kế bao gồm:

    - Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết

    - Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại

    Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    Thứ tự chia thừa kế trong trường hợp của bạn như sau:

    Bố mẹ của người chết nằm ở hàng thừa kế thứ nhất, tuy nhiên họ đã chết, nên cần xem còn ai khác ở hàng thừa kế thứ nhất của người này hay không (con cái, cha mẹ nuôi, con nuôi của người chết)

    => Nếu hàng thừa kế thứ nhất còn ai đang sống thì những người còn sống đó sẽ được chia thừa kế

    => Nếu hàng thừa kế thứ nhất không còn ai đang sống thì chia đều cho những người ở hàng thừa kế thứ hai (trong đó có anh chị em ruột)   

     

    Cập nhật bởi vankhanhnhu ngày 21/11/2020 10:25:49 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vankhanhnhu vì bài viết hữu ích
    boyboy1989 (21/11/2020)
  • #563060   21/11/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14550)
    Số điểm: 100744
    Cảm ơn: 3318
    Được cảm ơn 5152 lần
    SMod

    vankhanhnhu viết:

    ...

    Bố mẹ của người chết nằm ở hàng thừa kế thứ nhất, tuy nhiên họ đã chết, nên cần xem còn ai khác ở hàng thừa kế thứ nhất của người này hay không (con cái, cha mẹ nuôi, con nuôi của người chết)

    ...

    Chỗ màu vàng là suy diễn trật lấc, cho nên câu trả lời này không đúng vào câu hỏi đã đặt ra.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/11/2020) boyboy1989 (21/11/2020)
  • #563067   21/11/2020

    vankhanhnhu
    vankhanhnhu

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2020
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 42 lần


    ntdieu viết:

     

    vankhanhnhu viết:

     

    ...

    Bố mẹ của người chết nằm ở hàng thừa kế thứ nhất, tuy nhiên họ đã chết, nên cần xem còn ai khác ở hàng thừa kế thứ nhất của người này hay không (con cái, cha mẹ nuôi, con nuôi của người chết)

    ...

     

     

    Chỗ màu vàng là suy diễn trật lấc, cho nên câu trả lời này không đúng vào câu hỏi đã đặt ra.

    boyboy1989 viết:

    Cho phép hỏi luật sư, người con là người để lại di sản, cha mẹ đẻ chết sau người con, vậy anh chị em ruột của người chết có được hưởng di sản không?

    người ta trình bày rõ ràng mà bạn

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn vankhanhnhu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/11/2020) boyboy1989 (21/11/2020)
  • #563078   21/11/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14550)
    Số điểm: 100744
    Cảm ơn: 3318
    Được cảm ơn 5152 lần
    SMod

    Người ta trình bày rõ ràng, nhưng vấn đề nó là thế này.

    Thời điểm người con chết thì cha mẹ chưa chết => chia thừa kế tài sản của con cho cha mẹ, vợ/chồng của con, con của con (nếu có). Anh chị em của người con không có phần.

    Sau đó cha mẹ chết => chia thừa kế tài sản của cha mẹ, lúc đó ko liên quan gì đến tài sản của người con đã chết nữa.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 21/11/2020 11:34:54 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    boyboy1989 (21/11/2020)
  • #563080   21/11/2020

    vankhanhnhu
    vankhanhnhu

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2020
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 42 lần


     

    ntdieu viết:

     

    Người ta trình bày rõ ràng, nhưng vấn đề nó là thế này.

    Thời điểm người con chết thì cha mẹ chưa chết => chia thừa kế tài sản của con cho cha mẹ, vợ/chồng của con, con của con (nếu có). Anh chị em của người con không có phần.

    Sau đó cha mẹ chết => chia thừa kế tài sản của cha mẹ, lúc đó ko liên quan gì đến tài sản của người con đã chết nữa.

     

     

    Vậy thì vấn đề quan trọng nằm ở chỗ mở thừa kế tài sản vào lúc nào, và phân chia tài sản của ai?

    Theo câu hỏi của bạn này, tôi cho rằng:

    Lúc con chết, cha mẹ chưa có yêu cầu chia quyền thừa kế vì nếu đã chia rồi, bố mẹ có phần rồi thì việc quản lý, sở hữu tài sản đâu còn liên quan tới người chết, họ đem lên hỏi trường hợp này làm gì nữa? (trong câu hỏi ghi "người con là người để lại di sản")

    Người hỏi đưa ra thắc mắc này chứng tỏ việc yêu cầu chia thừa kế mới xuất hiện gần đây và lúc này bố mẹ đã mất.

    Cập nhật bởi vankhanhnhu ngày 21/11/2020 01:45:01 CH
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn vankhanhnhu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/11/2020) boyboy1989 (21/11/2020)
  • #563091   21/11/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14550)
    Số điểm: 100744
    Cảm ơn: 3318
    Được cảm ơn 5152 lần
    SMod

    Vậy thì vấn đề quan trọng nằm ở chỗ mở thừa kế tài sản vào lúc nào ???

    Điều 611. Thời điểm, địa điểm mở thừa kế

    1. Thời điểm mở thừa kế là thời điểm người có tài sản chết. Trường hợp Tòa án tuyên bố một người là đã chết thì thời điểm mở thừa kế là ngày được xác định tại khoản 2 Điều 71 của Bộ luật này.

    2. Địa điểm mở thừa kế là nơi cư trú cuối cùng của người để lại di sản; nếu không xác định được nơi cư trú cuối cùng thì địa điểm mở thừa kế là nơi có toàn bộ di sản hoặc nơi có phần lớn di sản.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    boyboy1989 (21/11/2020)
  • #563107   21/11/2020

    boyboy1989
    boyboy1989

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:30/04/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 3 lần


    Xin cảm ơn mọi người đã tham gia trả lời, cụ thể trường hợp của mình là: 

    1. Con trai là người để lại di sản không có di chúc do đột tử;

    2. Bố mẹ chết sau người con trai;

    3. Con trai có vợ và con;

    4, Tại thời điểm bây giờ người vợ với các con mới làm khai nhận di sản thừa kế.

    Vậy: 

    Hiện tại khi phân chia di sản thừa kế của chồng để lại chỉ chia cho Vk và các con hay cả 1 phần cho các anh chị em ruột của Ck nữa vậy? 

    Xin cảm ơn mọi người!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn boyboy1989 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/11/2020)
  • #563112   21/11/2020

    vankhanhnhu
    vankhanhnhu

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2020
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 42 lần


    boyboy1989 viết:

    Xin cảm ơn mọi người đã tham gia trả lời, cụ thể trường hợp của mình là: 

    1. Con trai là người để lại di sản không có di chúc do đột tử;

    2. Bố mẹ chết sau người con trai;

    3. Con trai có vợ và con;

    4, Tại thời điểm bây giờ người vợ với các con mới làm khai nhận di sản thừa kế.

    Vậy: 

    Hiện tại khi phân chia di sản thừa kế của chồng để lại chỉ chia cho Vk và các con hay cả 1 phần cho các anh chị em ruột của Ck nữa vậy? 

    Xin cảm ơn mọi người!

    chỉ vợ và con thôi bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn vankhanhnhu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/11/2020) boyboy1989 (21/11/2020)
  • #563113   21/11/2020

    boyboy1989
    boyboy1989

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:30/04/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 3 lần


    Xin cảm ơn bạn, tại văn phòng công chứng chỗ mình khi đi ra làm thì lại yêu cầu cả các anh chi em của người để lại di sản. Mình cũng trao đổi qua thì bên công chứng có trả lời:

    1. Người con để lại di sản khi chết =>Mở thừa kế, các người thừa kế gồm: Cha, mẹ, Vk, các con của người chết mỗi người được hưởng 1 phần bằng nhau của 1/2 khối tài sản chung của 2 Vk Ck (gia đình không làm khai nhận)

    2. Thời điểm cha, mẹ người con có tài sản chết (lúc này cha mẹ người chết được hưởng 1 phần di sản rồi) thì phần di sản được hưởng sẽ lại được chia đều cho các con của cha mẹ - là các anh chị em của người Ck.

    3. Tiếp tục kéo dài như thế nếu chẳng may có người anh chị em của người chết cũng chết.

    Mình thấy cảm giác nếu đúng như thế luật gây mất đoàn kết nội bộ gia đình, phức tạp và quá vô lý:

    1. Tài sản là của 2 vk-ck người con làm ra hay kể cả được cho tặng nó đã là tài sản riêng, nhưng khi chết đi thì con cái không được hưởng mà phải chia cho các bác, cô dì, chú, anh em họ...

    2. Giá trị tài sản nhỏ thì đúng nghĩa là nhờ mọi người ký hộ để lấy lại đúng là tài sản của mình chưa kể tập hợp chục người để họp không dễ; Giá trị tài sản lớn như đất ở phố cổ HN thì khơi lòng tham con người và gây xích mích là nhẹ, mà lấy lại được thì cũng phải mất tiền mua lại tại sản của mình làm ra.

    Mong mọi người giải thích, tư vấn (có căn cứ cụ thể cang tốt) nếu có gì sai.

    Xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn boyboy1989 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/11/2020)
  • #563137   22/11/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14550)
    Số điểm: 100744
    Cảm ơn: 3318
    Được cảm ơn 5152 lần
    SMod

    Phòng công chứng làm vậy là đúng rồi đó. 

    Bạn tham khảo bộ luật dân sự, đọc kỹ chương XXI và XXIII 

    https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Quyen-dan-su/Bo-luat-dan-su-2015-296215.aspx

    Chỗ này là bạn hiểu chưa đúng, hãy đọc kỹ luật dân sự để biết tại sao chưa đúng

    1. Tài sản là của 2 vk-ck người con làm ra hay kể cả được cho tặng nó đã là tài sản riêng, nhưng khi chết đi thì con cái không được hưởng mà phải chia cho các bác, cô dì, chú, anh em họ.. => không phải như vậy, mà chỉ chia cho cha mẹ, vợ chồng và con cái. Chỉ khi nào không còn cha mẹ còn sống, không có vợ chồng và con cái thì mới chia cho anh chị em và ông bà (nếu còn sống).

    2. Giá trị tài sản nhỏ thì đúng nghĩa là nhờ mọi người ký hộ để lấy lại đúng là tài sản của mình chưa kể tập hợp chục người để họp không dễ; Giá trị tài sản lớn như đất ở phố cổ HN thì khơi lòng tham con người và gây xích mích là nhẹ, mà lấy lại được thì cũng phải mất tiền mua lại tại sản của mình làm ra. => đó là do lòng tham của con người, không phải là lỗi tại quy định

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/11/2020)