DanLuat 2015

Cha mẹ chết, cấp sổ đỏ cho con như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #339880 19/08/2014

    vohoangkhuong

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:06/08/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Cha mẹ chết, cấp sổ đỏ cho con như thế nào?

    Cho em hỏi Luật sư vấn đề này!

    Gia đình hai vợ chồng đã được cấp sổ đỏ giao quyền năm 1993, nhưng chồng chết trước khi cấp sổ, đến năm 1998 người vợ chết. Hai vợ chồng có hai người con, người con lớn chết năm 1956 và không có người thừa kế. Hiện tại chỉ còn một người con út đang sử dụng đất và nhà đó và giữ sổ đỏ được cấp năm 1993.

    Vậy thì thủ tục để người con út được cấp sổ thì cần làm như thế nào vậy? Đã làm thủ tục về xác nhận người thừa kế.

    Xin luật sư tư vấn cho em biết ạ!

     
    4766 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #340053   20/08/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Vẫn phải thực hiện thủ tục khai nhận di sản thừa kế em nhé.

    Sau khi khai nhận xong thì người con còn lại này sẽ được đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    vohoangkhuong (22/08/2014)
  • #340062   20/08/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Với nội dung vụ việc trên, chúng tôi đưa ra một số ý kiến như sau:

    Người con út phải làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế theo quy định của pháp luật đối với quyền sử dụng nhà, đất là di sản do bố mẹ để lại, sau đó tiến hành làm thủ tục đăng ký sang tên quyền sở hữu tại cơ quan đăng ký nhà đất. Thủ tục cụ thể bao gồm:

    - Thứ nhất, tiến hành khai nhận di sản thừa kế.

    + Xác định người thừa kế : trường hợp này người chết không để lại di chúc do vậy di sản được chia cho người thừa kế theo pháp luật, được xác định theo Điều 676 Bộ luật Dân sự (Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết).

    + Người thừa kế có thể công chứng văn bản khai nhận di sản thừa kế là quyền sở hữu nhà ở tại bất kỳ tổ chức công chứng nào trên địa bàn nơi có bất động sản.

    + Hồ sơ tiến hành khai nhận di sản thừa kế bao gồm : Phiếu yêu cầu công chứng theo mẫu; Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, nhà ở;  Giấy chứng tử; Giấy tờ tùy thân của các thừa kế; Những giấy tờ khác (như: giấy khai sinh, giấy kết hôn …).

    + Thủ tục: Sau khi nộp hồ sơ hợp lệ, cơ quan công chứng tiến hành niêm yết công khai tại trụ sở Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi thường trú trước đây của người để lại di sản; trong trường hợp không có nơi thường trú, thì niêm yết tại Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi tạm trú có thời hạn của người đó. Nếu không xác định được cả hai nơi này, thì niêm yết tại Uỷ ban nhân dân cấp xã, nơi có bất động sản của người để lại di sản.

    Sau 15 ngày niêm yết, không có khiếu nại, tố cáo gì thì cơ quan công chứng chứng nhận văn bản thừa kế. Các đồng thừa kế có thể lập Văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế (Điều 49 Luật Công chứng) hoặc Văn bản khai nhận di sản thừa kế (Điều 50 Luật Công chứng). Sau khi công chứng văn bản thừa kế, người được hưởng di sản thực hiện thủ tục đăng ký quyền tài sản tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc Phòng tài nguyên và môi trường cấp huyện nơi có đất.

    - Thứ hai, Đăng ký sang tên quyền sở hữu nhà ở:

    * Thẩm quyền: Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc Phòng tài nguyên và môi trường cấp huyện nơi có đất.

    * Hồ sơ gồm: bản chính văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế có công chứng; Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở; giấy tờ khác (giấy tờ tùy thân, giấy chứng tử …).

    * Thủ tục: Văn phòng đăng ký nhà đất sau khi nhận hồ sơ sẽ có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ, làm trích sao hồ sơ địa chính; gửi số liệu địa chính cho cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính (nếu có); chỉnh lý giấy chứng nhận đã cấp hoặc thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận đối với trường hợp phải cấp mới giấy chứng nhận; Sau khi bên nhận thừa kế thực hiện xong nghĩa vụ tài chính, Văn phòng đăng ký nhà đất có trách nhiệm trao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quyền sở hữu nhà cho chủ sở hữu.

     

    Trân trọng!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    vohoangkhuong (22/08/2014)
  • #340144   21/08/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 185 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Bạn làm thủ tục khai nhận di sản sau đó mới chuyển tên tr6n giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Bạn liện hệ với văn phòng công chứng hoặc UBND xã để làm thủ tục khai nhận di sản)

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vpluathuyhung vì bài viết hữu ích
    vohoangkhuong (22/08/2014)
  • #340393   22/08/2014

    vohoangkhuong
    vohoangkhuong

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:06/08/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cảm ơn Luật sư nhiều.

     
    Báo quản trị |  
  • #340567   22/08/2014

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (541)
    Số điểm: 3515
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 148 lần


    Cần phải tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế theo quy định của pháp luật để cấp sổ đỏ cho người thừa kế

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathoabinh vì bài viết hữu ích
    vohoangkhuong (27/08/2014)
  • #384211   20/05/2015

    Thưa luật sư, gia đình tôi có ngôi nhà và đất do ông nội tôi để lại. Hiện nay các giấy tờ liên quan đến nguồn gốc của ngôi nhà đã không còn, chỉ còn lại 1 bản án do tòa án xử khi chú ruột của tôi kiện để chia một phần đất. Hiện nay Ông Bà nội, Ba tôi, chú tôi và 1 cô ruột của tôi đã mất, còn lại 3 cô ruột của tôi còn sống. Mẹ tôi đang ở ngôi nhà đó. Bây giờ gia đình tôi muốn làm sổ đỏ thì phải tiến hành các bước như thế nào? Xin luật sư cho tư vấn. Tôi chân thành cám ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #385135   26/05/2015

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Đây thực sự là một trường hợp hết sức phức tạp, việc cha bạn được sử dụng thửa đất đó thông qua một bản án đã có hiệu lực nếu cha bạn còn sống thì việc cấp giấy chứng nhận sẽ đơn giản hơn rất nhiều. Tuy nhiên thật không may cha bạn đã mất nên việc này sẽ khó khăn hơn gia đình bạn cần phải chuẩn bị một số loại giấy tờ liên quan như đơn xin cấp giấy chứng nhận, hồ sơ của việc khai nhận di sản thừa kế của bố bạn, biên bản họp gia đình về việc xin cấp giấy chứng nhận.....

    Việc này hiện giờ không còn liên quan trực tiếp tới những bà, chú của bạn nữa tuy nhiên nếu bản án chưa được các bên thi hành thì khi thực hiện việc tách thửa, hồ sơ đối với trường hợp này thì cũng phải có sự tham gia của những người đó.

    Rất tiếc Luật sư chưa có điều kiện nghiên cứu hồ sơ tài liệu của vụ việc nên chưa thể tư vấn chi tiết cho bạn  được. Nếu cần tư vấn thêm bạn có thể gọi tới Tổng đài tư vấn pháp luật 19006281 nhánh số 4 của Công ty luật Bách Dương.

    Chúc bạn mạnh khỏe!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-