DanLuat 2015

Cha mất con gái có được hưởng nhà ko?

Chủ đề   RSS   
  • #511871 09/01/2019

    Bichhangtran

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cha mất con gái có được hưởng nhà ko?

    Xin luật sư giúp tui biết về luật gia đình . Ông Nội tôi mất sang tên hộ khẩu cho Cha tôi làm chủ hộ . Gia đình gồm dì ( tức là mẹ kế và người e trai cùng mẹ khác cha) . Nay Cha tôi mất . Dì và em trai cùng mẹ khác cha đã tách hộ . Vì có nhà riêng . Nên hộ khẩu chỉ mình tôi và nguoi cha đã mất vẩn đứng tên chủ hộ . Hiện giờ đã 3 năm . Chú em trai cha giử hộ khẩu . Vì tui lấy chồng ở nhà thuê . Căn nhà hiện giờ bà Nội và con trai người chú khác ở nhưng họ ko tên trong hộ khẩu . Gần đây họ tự đập nhà xây lại 2 tấm ruỡi nhưng ko cho tôi bít . Vậy xin cho hỏi họ làm vậy có đúng ko? Nếu chia tài sản . Họ có được hưởng ko ? Hay tôi có bị mất ko .? Tôi có quyền đòi gì ko ? Xin luật sư cho biết . Cô chú tôi rất có thế lực . Tui là phận con cháu . Nên xin luật sư tư vấn . Tui thành thật cảm ơn rất nhiều .
     
    743 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #511912   09/01/2019

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3219)
    Số điểm: 20867
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1064 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Nếu tài sản đứng tên hộ gia đình thì những thành viên của hộ gia đình khi được cấp giấy chứng nhận tài sản sẽ có các quyền như nhau đối với tài sản đó. Ngoài nội dung này ra, hộ khẩu không liên quan gì đến quyền sở hữu nhà đất. Vì vậy, bạn xem xét thận trọng lại, nếu nhà đất là của gia đình bố mẹ bạn thì bạn thuộc hàng thừa kế thứ nhất. Nếu là của ông bà thì bạn có quyền thừa kế thế vị theo Điều 652 Bộ luật dân sự. Các quyền này do pháp luật quy định không phụ thuộc vào địa vị của những người khác.

     

    Trân trọng! 

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com

0 Thành viên đang online
-