Cha bị phạt tù, con có được kết hôn với công an?

Chủ đề   RSS   
  • #411333 28/12/2015

    vietnam.everest

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/06/2015
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Cha bị phạt tù, con có được kết hôn với công an?

    Hỏi: Bố tôi đã chấp hành hình phạt tù với thời gian 4 năm, và đã chấp hành xong hình phạt tù từ năm 2000. Xin hỏi luật sư, nếu tôi kết hôn với người công tác trong ngành công an có được không? (Tống Lý – Phú Thọ)
     
     
    Công ty Luật TNHH Everest trả lời:
    Chúng tôi trích dẫn một vài quy định của pháp luật để chị tham khảo như sau:
    Bộ luật Hình sự năm 1999, sửa đổi, bổ sung 2009 (BLHS):
     
    “...khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:
    Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm” (điểm c, khoản 2 Điều 64)
     
    Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 (LHNGĐ):
    “Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây: a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên; b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định; c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.” (khoản 1 Điều 8).
     
    Quyết định 1275/2007/QĐ-BCA: “Điều kiện kết hôn cơ bản với cán bộ, chiến sĩ trong lực lượng công an nhân dân: - Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Nguy quân, Ngụy quyền; - Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù; - Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành...; - Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa; - Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch)".
     
    Như vậy, để kết hôn với người tham gia phục vụ trong lực lượng công an nhân dân thì chị phải thỏa mãn những điều kiện kết hôn chung theo quy định khoản 1 Điều 8, LHNGĐ. Ngoài việc đáp ứng đủ những điều kiện trên của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 thì theo quy định tại Điểm h, Khoản 2, Mục II, Thông tư 01/2008/TT-BTP hướng dẫn việc đăng ký và quản lý hộ tịch thì trong trường hợp người đăng ký kết hôn là cán bộ, chiến sĩ đang công tác trong lực lượng vũ trang, thì thông báo cho Thủ trưởng đơn vị của người đó biết. Theo đó, thủ trưởng đơn vị cán bộ, chiến sĩ đang công tác trong lực lượng vũ trang sẽ tiến hành việc kiểm tra lý lịch tư pháp của cá nhân và thân nhân của người có ý định đăng ký kết hôn với cán bộ, chiến sĩ trong lực lượng công an dựa trên các quy chuẩn được ghi nhận tại Quyết định 1275/2007/QĐ-BCA. Đối với trường hợp của bố chị, tính đến thời điểm hiện tại, bố của bạn đã được xóa án tích (điểm c, khoản 2 Điều 64, BLHS) và khi đã được xóa án tích tức là lý lịch tư pháp của bố chị không còn tiền án. Theo đó, chị có thể kết hôn với những cán bộ, chiến sĩ trong lực lượng công an khi đáp ứng đồng thời những điều kiện cơ bản còn lại.
     
    Nguồn: Luật Việt
     
     
    11466 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vietnam.everest vì bài viết hữu ích
    trantomy (15/06/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #427116   10/06/2016

    Luật HNGĐ không cấm bạn kết hôn.

    Tuy nhiên như bên trên đã trả lời, sẽ có khó khăn cho Chồng/vợ bạn, vì khi càng lên cấp cao, tiêu chuẩn của cán bộ càng yêu cầu cao hơn.

    Mình biết có những trường hợp vì yêu nhau mà họ bỏ ngành chứ kg bỏ người yêu. hy vọng bạn trong trường hợp này. Chúc 2 Hạnh Phúc.

     
    Báo quản trị |  
  • #427165   10/06/2016

    trantomy
    trantomy
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2016
    Tổng số bài viết (547)
    Số điểm: 5084
    Cảm ơn: 184
    Được cảm ơn 171 lần


    Pháp luật không cấm việc kết hôn này. Nhưng phía ngành công an người ta thường có những quy định rất khắt khe. Họ sẽ xem lý lịch của gia đình bạn và sau đó thường sẽ khuyên người yêu của bạn không nên tiến tới với bạn. Có thể là những quy định ngầm nhưng những cán bộ công an kết hôn với những người có lý lịch như bạn chẳng hạn thì sẽ rất khó và hầu như không thăng tiến được bạn ạ. Đó đã là quy tắc rồi.

     
    Báo quản trị |  
  • #427186   11/06/2016

    nhq1993
    nhq1993

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/07/2015
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Vẫn kết hôn được nhưng mình nghĩ bạn làm bên công an sẽ khó thăng tiến vì lai lịch bất minh của bố vợ :)

     
    Báo quản trị |