Câu hỏi về nghỉ hưu?

Chủ đề   RSS   
  • #528254 15/09/2019

    vudai307

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2019
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 1070
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 22 lần


    Câu hỏi về nghỉ hưu?

    NLD tham gia BHXH được 20 năm nhưng chưa đủ tuổi để hưởng lương hưu, sau đó họ vẫn tiếp tục làm việc và tham gia BHXH nhưng đến một thời điểm nào đó họ nghỉ khi chưa đủ tuổi hưởng lương hưu thì họ có thể hưởng chế độ một lần được hay không?

     
    973 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn vudai307 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/09/2019) Tinh1445 (15/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #528255   15/09/2019

    Tinh1445
    Tinh1445
    Top 150
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2019
    Tổng số bài viết (505)
    Số điểm: 8981
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 162 lần


    Căn cứ Nghị định 115/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc:

    Điều 8. Bảo hiểm xã hội một lần

    1. Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

    b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội;

    c) Ra nước ngoài để định cư;

    d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế...”

    => Vậy hiện nay theo quy định của Pháp luật, trường hợp đủ 20 năm đóng BHXH nhưng chưa đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định thì không được hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

    Khi đó người lao động được bảo lưu thời gian đóng BHXH tới khi đủ tuổi nghỉ hưu nếu không tiếp tục làm việc và đóng bảo hiểm nữa theo quy định tại Điều 61 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:


    Điều 61. Bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội

    Người lao động khi nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện để hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 54 và Điều 55 của Luật này hoặc chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 60 của Luật này thì được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội.”

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Tinh1445 vì bài viết hữu ích
    Minhthuphl (15/09/2019) ThanhLongLS (16/09/2019)
  • #528288   15/09/2019

    Sự thật mà. Đủ tuổi nghỉ hưu mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH thì có thể đóng thêm BHXH tự nguyện cho đủ để hưởng hưu trí. Thế nhưng đủ 20 năm đóng đóng BHXH mà chưa đủ tuổi thì có thể đóng thêm cho tới khi đủ tuổi hoặc đợi đủ tuổi mới được hưởng

     
    Báo quản trị |  
  • #529364   29/09/2019

    hoangthai090895
    hoangthai090895
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2019
    Tổng số bài viết (122)
    Số điểm: 838
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 42 lần


    Trường hợp của bạn nếu thuộc các trường hợp được quy định tại Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định về bảo hiểm xã hội một lần thì bạn được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần.

    Thêm vào đó mức lương để tính trợ cấp một lần trong trường hợp này được áp dụng theo Điều 62 Luật bảo hiểm xã hội 2014 và hướng dẫn tại điều 9 Nghị định 115/2015/NĐ-CP.

     
    Báo quản trị |  
  • #529389   29/09/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14368)
    Số điểm: 99383
    Cảm ơn: 3277
    Được cảm ơn 5062 lần
    SMod

    hoangthai090895 viết:

    Trường hợp của bạn nếu thuộc các trường hợp được quy định tại Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định về bảo hiểm xã hội một lần thì bạn được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần.

    Thêm vào đó mức lương để tính trợ cấp một lần trong trường hợp này được áp dụng theo Điều 62 Luật bảo hiểm xã hội 2014 và hướng dẫn tại điều 9 Nghị định 115/2015/NĐ-CP.

    Nếu tôi là người lao động bình thường có câu hỏi như ở bài đầu tiên, không phải đã tham gia Dân Luật từ lâu thì đọc câu trả lời này sẽ chỉ thấy rối. Đơn giản tôi chỉ cần câu trả lời Có hay Không, chứ tôi không cần và không biết nghị định này là cái gì.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hoangthai090895 (30/09/2019)
  • #529547   30/09/2019

    Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng bảo hiểm xã hội một lần như sau:

    "Điều 60. Bảo hiểm xã hội một lần

    1. Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
     
    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;
     
    b) Ra nước ngoài để định cư;
     
    c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;
     
    d) Trường hợp người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu.
    ...".
    Theo đó trường hợp đã đủ 20 năm đóng BHXH thì không thể hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần được. Trường hợp này anh có thể cân nhắc theo một trong hai hướng sau:
    - Nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp trước, sau đó khi đến tuổi nghỉ hưu theo quy định thì có thể nộp hồ sơ hưởng chế độ hưu trí.
    - Anh có thể thực hiện giám định tỷ lệ suy giảm khả năng lao động xem có thuộc trường hợp tại Điều 55 Luật bảo hiểm xã hội hay không, nếu thuộc các trường hợp được quy định thì anh có thể về hưu trước tuổi. Tuy nhiên, trường hợp này thì với mỗi năm về hưu trước tuổi anh sẽ bị trừ mức hưởng là 2%.
     
     
    Báo quản trị |