Câu hỏi về Luật Lao động

Chủ đề   RSS   
  • #174727 28/03/2012

    Câu hỏi về Luật Lao động

     

    Kính gửi Luật sư.

    Tôi tên là Hải Anh, hiện đang Công tác tại phòng Nhân sự Công ty liên doanh Canxi Cacbonat YBB. Hiện tôi đang cập nhật lại nội quy lao động của Công ty và có một số điều chưa rõ nên muốn nhận được sự tư vấn từ Luật sư.

    1. Theo khoản 1, điều 85 của Bộ luật lao động có nói: Người sử dụng lao động có quyền sa thải người lao động khi có hành vi trộm cắp, tham ô, tiết lộ bí mật công nghệ, kinh doanh và có hành vi khác gây thiệt hại nghiêm trọng về tài sản và lợi ích của doanh nghiệp.

    Vậy mức hại thế nào? Trị giá bao nhiêu thì được coi là gây nghiêm trọng về tài sản và lợi ích cho doanh nghiệp?

    2.
      Khi tạm đình chỉ người lao động trong thời gian khong quá 15 ngày hoặc vụ việc có tình tiết phức tạp không quá 90 ngày, Trong thời gian tạm đình chỉ người lao động được tạm ứng trước 50% tiền lương trước khi đình chỉ.
    Nếu người lao động có lỗi bị xử lý kỷ luật thì cũng không phải trả lại tiền lương đã tạm ứng.

     Khi người lao động có lỗi bị xử lý kỷ luật lao động, vậy trong thời gian cho đình chỉ đó Công ty không phải trả đủ 100% lương cho 15 ngày hay 90 ngày nghỉ bị đình chỉ đó đúng không ạ?

    Rất mong nhận được sự giúp đỡ của Luật sư. Trân trọng cảm ơn

    Hải Anh.
     
    9819 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #174767   28/03/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1339 lần


    Chào bạn,
    Trả lời Câu hỏi 1:
    Theo Nghị định 41/1995/NĐCP ban hành 6/7/1995 thì có quy định như sau:

    Điều 14.- Mức thiệt hại được coi là không nghiêm trọng theo Điều 89 của Bộ Luật lao động là mức thiệt hại gây ra dưới 5 triệu đồng.

    Như vậy, nếu người gây thiệt hại từ 5 triệu trở lên được coi là gây thiệt hại nghiêm trọng.

    Trả lời câu hỏi 2:
    Khi người lao động bị tạm đình chỉ công tác 15 ngày hoặc 90 ngày khi vụ việc có tình tiết phức tạp, trường hợp bạn đặt ra là người lao động có lỗi bị xử lý kỷ luật thì có người sử dụng lao động trả lương tạm ứng 50% mức lương người đó đang hưởng hay không hay phải yêu cầu người có lỗi hoàn trả khoản 50% lương tạm ứng này?
    Theo tôi lương tạm ứng này không bị buộc trả lại cho người sử dụng LĐ vì trong giai đoạn xác minh điều tra thì người lao động chưa có kết luận có lỗi vi phạm hay chưa  nên họ chỉ hưởng 50% lương tạm ứng. Khi có kết luận là họ có lỗi khi đó họ sẽ chịu hình thức kỷ luật tương ứng ( như bị sa thải, bồi thường thiệt hại do lỗi họ gây ra ...) do đó khoản lương tạm ứng  sẽ không bị người sử dụng LĐ yêu cầu Người LĐ hoàn trả.

    Thân ái.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ