Câu hỏi về luật dân sự.

Chủ đề   RSS   
  • #377042 01/04/2015

    tomciu

    Male
    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:30/03/2015
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Câu hỏi về luật dân sự.

    Xin cho em được hỏi : trách nhiệm dân sự của Pháp nhân luôn là trách nhiệm hữu hạn là đúng hay sai?

    Em cho rằng sai vì: trong qua trình học tập tại trường em có được biết rằng, công ty hợp danh có tư cách pháp nhân và phải chịu trách nhiệm dân sự vô hạn...!

    Mong nhận được sự giải thích cặn kẽ từ các Luật sư.!

    Em xin chân thành cảm ơn!

     

     
    14032 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #377221   02/04/2015

    harylupl
    harylupl
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (410)
    Số điểm: 2497
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 81 lần


    Công ty hợp danh thì có thành viên hợp danh và thành viên góp vốn, vậy bạn phải xem là tại sao lại gọi nó là hợp danh mà không là hữu hạn.

    Thành viên hợp danh chịu trách nhiệm tới đâu và trong công ty hợp danh thì đâu được xem là pháp nhân?

     
    Báo quản trị |  
  • #377233   02/04/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31499
    Cảm ơn: 936
    Được cảm ơn 1933 lần


     

    tomciu viết:

     

    Xin cho em được hỏi : trách nhiệm dân sự của Pháp nhân luôn là trách nhiệm hữu hạn là đúng hay sai?

    Em cho rằng sai vì: trong qua trình học tập tại trường em có được biết rằng, công ty hợp danh có tư cách pháp nhân và phải chịu trách nhiệm dân sự vô hạn...!

    Mong nhận được sự giải thích cặn kẽ từ các Luật sư.!

    Em xin chân thành cảm ơn!

     

     

     

    Chào bạn.

    Theo luật dân sự:

    Điều 84. Pháp nhân

    Một tổ chức được công nhận là pháp nhân khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Được thành lập hợp pháp;

    2. Có cơ cấu tổ chức chặt chẽ;

    3. Có tài sản độc lập với cá nhân, tổ chức khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản đó;

    4. Nhân danh mình tham gia các quan hệ pháp luật một cách độc lập.

     DNTN và Cty Hợp doanh trước đây không được xem là pháp nhân vì không thỏa mãn khoản 3 điều 84.Các pháp nhân theo quy định tại khoản 3 điều 84 chỉ chịu trách nhiệm bằng tài sản đó (tài sản của pháp nhân) nên là TNHH.

    Tuy nhiên, sau này luật DN lại thừa nhận Cty hợp doanh là pháp nhân nên điều đó không còn đúng vì Cty hợp doanh chịu TN vô hạn. 

     

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 02/04/2015 04:42:21 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #377576   04/04/2015

    duongtienthach
    duongtienthach

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/10/2011
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    theo điều  130 luật doanh nghiệp 2005 thì công ty hợp danh có tư cách pháp nhân. 

    nhưng thành viên góp vốn thì chỉ chịu trách nhiệm  về các khoản nợ trong số vốn mình góp. còn thành viên hợp danh thì chịu trách nhiệm vô hạn.

    Thân!

     
    Báo quản trị |  
  • #377850   06/04/2015

    tomciu
    tomciu

    Male
    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:30/03/2015
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn bạn vì đã trl câu hỏi của tôi, nhưng ý tôi muốn nói rằng: khẳng định trách nhiệm của pháp nhân luôn là trách nhiệm hữu hạn là sai! Vì trường hợp công ty Hợp Danh là ngoại lệ 

    http://vi.wikipedia.org/wiki/C%C3%B4ng_ty_h%E1%BB%A3p_danh

     
    Báo quản trị |