DanLuat 2015

Câu hỏi về công ty hợp danh

Chủ đề   RSS   
  • #288264 25/09/2013

    vietvo00

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Câu hỏi về công ty hợp danh

    Tại sao trong công ty hợp danh không nhất thiết phải có thành viên góp vốn? 

     
    21816 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #288277   25/09/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1462 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo Điều 130 Luật doanh nghiệp 2005 về Công ty hợp danh

    "1. Công ty hợp danh là doanh nghiệp, trong đó:

    a) Phải có ít nhất hai thành viên là chủ sở hữu chung của công ty, cùng nhau kinh doanh dưới một tên chung (sau đây gọi là thành viên hợp danh); ngoài các thành viên hợp danh có thể có thành viên góp vốn;.."

     

    Như vậy, thành viên góp vốn có thể có hoặc có thể không.

     

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
  • #288296   26/09/2013

    vietvo00
    vietvo00

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    luatsuchanh viết:

    Chào bạn!

    Theo Điều 130 Luật doanh nghiệp 2005 về Công ty hợp danh

    "1. Công ty hợp danh là doanh nghiệp, trong đó:

    a) Phải có ít nhất hai thành viên là chủ sở hữu chung của công ty, cùng nhau kinh doanh dưới một tên chung (sau đây gọi là thành viên hợp danh); ngoài các thành viên hợp danh có thể có thành viên góp vốn;.."

     

    Như vậy, thành viên góp vốn có thể có hoặc có thể không.

     


    Cảm ơn anh. Nhưng anh có thể giải thích thêm lí do tại sao công ty hợp danh không cần thiết có thành viên góp vốn.

     
    Báo quản trị |  
  • #288310   26/09/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1462 lần
    Lawyer

    vietvo00 viết:

     

    Cảm ơn anh. Nhưng anh có thể giải thích thêm lí do tại sao công ty hợp danh không cần thiết có thành viên góp vốn.

     

    Chào bạn!

    Lý do công ty hợp danh không cần thiết có thành viên góp vốn vì có thể vốn chủ sở hữu của các thành viên hợp danh đủ khả năng hoạt động, phát triển công ty nên hợp không cần huy động thêm thành viên góp vốn nữa.

    Vì thành viên góp vốn chỉ chịu trách nhiệm về các khoản nợ của công ty trong phạm vi số vốn đã góp vào công ty.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    vietvo00 (26/09/2013)
  • #288317   26/09/2013

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14949
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1046 lần


    Vì công ty hợp danh là mô hình dành cho những ngành nghề mà yếu tố con người đóng vai trò quan trọng hơn yếu tố vốn trong hoạt động. Ví dụ như các nghề luật sư, tư vấn, kiểm toán, môi giới....  

    Tuy nhiên do pháp luật ràng buộc trách nhiệm vô hạn (về tài chính) đối với thành viên hợp danh mà lại không bắt buộc các ngành nghề trên phải thành lập công ty theo mô hình này vì vậy thành lập công ty theo mô hình TNHH thì an toàn hơn.

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Unjustice vì bài viết hữu ích
    vietvo00 (26/09/2013)
  • #419864   27/03/2016

    chungbo
    chungbo

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    luật sư cho hỏi, thành viên hợp danh có thuận lợi và khó khăn gì trong công ty hợp danh

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-