DanLuat 2015

Câu hỏi về chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #504020 05/10/2018

    Vuthanhnga

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Câu hỏi về chế độ thai sản

    Tôi ở Hải phòng. Hiện nay tôi đã đóng BHXH được 10 năm sau đó nghỉ 06 tháng chuyển sang công ty mới và đóng được 07 tháng thì có được hưởng chế độ thai sản không?

    Nếu doanh nghiệp không nộp hết BHXH cho số người lao động trong doanh nghiệp thì tôi có được hưởng thai sản không? 

     
    358 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #504039   05/10/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13530)
    Số điểm: 93291
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4688 lần
    SMod

    Trả lời: được

     
    Báo quản trị |  
  • #504061   06/10/2018

    Chào chị,

    Theo quy định tại ,Điều 31 Luật Bảo Hiểm Xã hội trường hợp chị đã tham gia đóng Bảo hiểm xã hội được 7 tháng trước khi sinh đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật rồi chị nhé.

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    Ngoài ra, Việc được hưởng chế độ thai sản hay không phụ thuộc vào việc Công ty chị có đóng đầy đủ các khoản bảo hiểm theo quy định cho Bảo Hiểm Xã Hội hay không Chứ không phụ thuộc vào việc Doanh nghiệp có trả lại sổ BHXH cho chị giữ không chị nhé. Nếu công ty tham gia đóng BHXH đầy đủ cho chị thì chị sẽ được hưởng thai sản theo Luật BHXH, còn nếu công ty không đóng tiền BHXH cho chị mặc dù có trả sổ BHXH cho chị giữ thì chị vẫn không được hưởng đâu nhé.

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #507313   12/11/2018

    Về điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con chị có thể tham khảo quy định tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

    "Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
    a) Lao động nữ mang thai;
    b) Lao động nữ sinh con;
    ...
    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."
    Theo đó thì chị đã đóng bảo hiểm xã hội trên 6 tháng, đã đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản theo quy định trên. Cụ thể về vấn đề này chị có thể tham khảo thêm quy định từ Điều 32 đến Điều 41 để được rõ nhé.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-