câu hỏi về chế độ bảo hiểm thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #352589 27/10/2014

    buithihoikb

    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    câu hỏi về chế độ bảo hiểm thai sản

    Thưa Luật sư trường hợp của em như thế nào thì được hưởng chế độ thai sản ạ, cụ thể như sau:

    Em làm việc tại cơ quan nhà nước cấp huyện (Lao động hợp đồng ) tham gia đóng bảo hiểm từ tháng 1 năm 2007 đến 31 tháng 12 năm 2013 (tham gia được 7 năm liên tục đã có sổ bảo hiểm). từ tháng 1 năm 2014 đến nay UBND huyên thanh lý hợp đồng theo Công văn chung của tỉnh. em đã nghỉ làm và bảo lưu bảo hiểm từ tháng 1 năm 2014 đến nay chưa xin được việc làm (hiện tai em đang cầm sổ bảo hiểm ). Dự kiến em sẽ sinh bé vào tháng 5 năm 2015.

    Hỏi: 1. Em bảo lưu bảo hiểm đến lúc sinh bé có được hưởng chế độ thai sản không ?.

              2. Nếu đến tháng 3 năm 2015 em có quyết định đi làm và tham gia đóng tiếp bảo hiểm thì đến tháng 5/2015 sinh bé có được hưởng chế độ thai sản không ?.

             3. Trường hợp của em đến tháng 5 năm 20015 sinh bé muốn được hưởng chế độ thai sản thì phải tham gia đóng tiếp bảo hiểm như thế nào ?.

    Em cảm ơn Luật sư.

    Cập nhật bởi buithihoikb ngày 27/10/2014 04:50:42 CH Cập nhật bởi buithihoikb ngày 27/10/2014 04:31:08 CH
     
    4403 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #352700   28/10/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9883)
    Số điểm: 56053
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3705 lần
    Lawyer

    Chào em. Luật BHXH quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

    Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

    d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

    2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. Như vậy, đối với trương hợp của em tuy tham gia BHXH liên tục 7 năm nhưng từ tháng 1/2014 em ko tham gia BHXH nữa và dự sinh vào tháng 5/2015 là quá 12 tháng trước khi sinh ko tham gia BHXH nên không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    buithihoikb (28/10/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com