Câu hỏi tình huống luật thương mại

Chủ đề   RSS   
  • #570941 29/04/2021

    Câu hỏi tình huống luật thương mại

    Tháng 5-2019, công ty chúng tôi ký hợp đồng mua 1.000 tấn cà phê (giá 80.000 đồng/ký) của Công ty Cổ phần A. Theo hợp đồng Công ty Cổ phần A sẽ giao hàng cho công ty chúng tôi vào tháng 10-2019. Trong hợp đồng không quy định về việc phạt hợp đồng hay bồi thường thiệt hại gì cả. Đến thời hạn giao hàng, Công ty Cổ phần A không giao hàng cho công ty chúng tôi. Do đó, công ty chúng tôi không thực hiện được hợp đồng với đối tác và bị đối tác phạt vi phạm 200 triệu đồng. Công ty chúng tôi gửi thông báo yêu cầu Công ty Cổ phần A bồi thường thiệt hại 200 triệu đồng và chịu phạt 8% giá trị phần nghĩa vụ hợp đồng vi phạm theo quy định pháp luật nhưng Công ty Cổ phần A không chấp thuận. Việc công ty chúng tôi khỏi kiện yêu cầu Công ty Cổ phần A bồi thường thiệt hại và phạt vi phạm hợp đồng có đúng pháp luật không? Mức bồi thường như thế nào?

     
    205 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #570966   30/04/2021

    katkumhat
    katkumhat
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (319)
    Số điểm: 1835
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 20 lần


    Về yêu cầu bồi thường, Điều 303 Luật Thương mại 2005 có quy định căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại, như sau:

    Trừ các trường hợp miễn trách nhiệm quy định tại Điều 294 của Luật này, trách nhiệm bồi thường thiệt hại phát sinh khi có đủ các yếu tố sau đây:

    1. Có hành vi vi phạm hợp đồng;

    2. Có thiệt hại thực tế;

    3. Hành vi vi phạm hợp đồng là nguyên nhân trực tiếp gây ra thiệt hại.

    Theo đó, Điều 294 quy định: Bên vi phạm hợp đồng được miễn trách nhiệm trong các trường hợp sau đây:

    a) Xảy ra trường hợp miễn trách nhiệm mà các bên đã thoả thuận;

    b) Xảy ra sự kiện bất khả kháng;

    c) Hành vi vi phạm của một bên hoàn toàn do lỗi của bên kia;

    d) Hành vi vi phạm của một bên do thực hiện quyết định của cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền mà các bên không thể biết được vào thời điểm giao kết hợp đồng.

    Như vậy, cho dù hợp đồng không quy định về việc bồi thường thiệt hại, nếu thỏa mãn các điều kiện trên thì có thể khởi kiện yêu cầu bồi thường thiệt hại.

    Về phạt vi phạm, Điều 300 Luật này cũng quy định:

    Phạt vi phạm là việc bên bị vi phạm yêu cầu bên vi phạm trả một khoản tiền phạt do vi phạm hợp đồng nếu trong hợp đồng có thoả thuận, trừ các trường hợp miễn trách nhiệm quy định tại Điều 294 của Luật này.

    Phạt vi phạm chỉ phát sinh khi trong hợp đồng có thỏa thuận về phạt vi phạm. Do không có thỏa thuận nên không thể phạt hợp đồng được.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn katkumhat vì bài viết hữu ích
    huynhngoc24112001@gmail.com (03/05/2021)