DanLuat 2015

Câu hỏi ngu liên quan đến xử phạt hộ kinh doanh?

Chủ đề   RSS   
  • #426655 08/06/2016

    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1677)
    Số điểm: 61891
    Cảm ơn: 834
    Được cảm ơn 1334 lần


    Câu hỏi ngu liên quan đến xử phạt hộ kinh doanh?

    Mấy bạn ơi, cho Shin hỏi ngu tí nhé, vừa rồi thấy Dân Luật có đăng bài viết “Danh mục các hoạt động không phải đăng ký kinh doanh

    Trong đó, có nói kinh doanh buôn chuyến là không phải đăng ký kinh doanh. Quy định này không chỉ nói trong Điểm d Khoản 1 Điều 3 Nghị định 39/2007/NĐ-CP rồi trong Khoản 2 Điều 66 cũng Nghị định 78/2015/NĐ-CP.

    Nhưng mới đây, tại Nghị định 50/2016/NĐ-CP lại quy định xử phạt đối với hộ kinh doanh buôn chuyến như sau:

    Điều 41. Vi phạm quy định về đăng ký kinh doanh của hộ kinh doanh

    1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    d) Hộ kinh doanh buôn chuyến, hộ kinh doanh lưu động kinh doanh ngoài địa Điểm đã đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nhưng không thông báo cho cơ quan thuế, cơ quan quản lý thị trường nơi đăng ký trụ sở và nơi tiến hành hoạt động kinh doanh;

    Như vậy rốt cuộc hộ kinh doanh buôn chuyến có phải đăng ký kinh doanh hông mấy bạn? Nếu không tại sao lại có quy định xử phạt này? 

     
    3249 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn shin_butchi vì bài viết hữu ích
    NguyenKhanhHuyen1909 (08/06/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #426663   08/06/2016

    - Theo Điều 3.1(d) Nghị định 39/2007/NĐ-CP chỉ quy định cá nhân thực hiện hoạt động thương mại buôn chuyến không phải đăng ký kinh doanh;

    - Theo Điều 66.2 Nghị định 78/2015/NĐ-CP chỉ quy định Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký, UBND cấp tỉnh quy định mức thu nhập thấp trên địa phương

    => Do vậy, với hộ kinh doanh buôn chuyến không thuộc hai trường hợp trên vẫn phải đăng ký kinh doanh.

    Cập nhật bởi schears ngày 08/06/2016 01:22:33 CH Sửa câu cú tránh hiểu lầm
     
    Báo quản trị |  
  • #426667   08/06/2016

    shin_butchi
    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1677)
    Số điểm: 61891
    Cảm ơn: 834
    Được cảm ơn 1334 lần


    Ủa cái chỗ Nghị định 39/2007/NĐ-CP đâu có nói chỗ nào là "buôn chuyến mới" đâu bạn? Còn cái vụ kinh doanh buôn chuyến có thu nhập thấp cơ chế nào để kiểm soát nhỉ? 

     
    Báo quản trị |  
  • #426682   08/06/2016

    Mình không trích dẫn nguyên văn từ trong Nghị định 39/2007, đấy là cách mình nói thôi, ý là cá nhân buôn chuyến thì không phải đăng ký kinh doanh, sorry Shin.  Còn về vấn đề cơ chế kiểm soát thu nhập thấp thì xin đợi những ý kiến khác của mọi người. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-