DanLuat 2015

Case study: Góp vốn kinh doanh (VỐN ĐIỀU LỆ) không đủ có bị phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #451578 13/04/2017

    mynhanke
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2012
    Tổng số bài viết (288)
    Số điểm: 4148
    Cảm ơn: 93
    Được cảm ơn 387 lần


    Case study: Góp vốn kinh doanh (VỐN ĐIỀU LỆ) không đủ có bị phạt không?

    Hỏi: Góp vốn kinh doanh (VỐN ĐIỀU LỆ) không đủ có bị phạt không? 
     
    Trả lời: Tôi cũng xin cám ơn câu hỏi của người em trai tôi, nhờ qua câu hỏi này, tôi tìm được thông tin tại Nghị định 50/2016/NĐ-CP ngày 01 tháng 6 năm 2016 Quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư có quy định tại Điều 28 như sau: (Các bạn mở tập tin, dùng Ctrl+F với từ khóa RRR, mà tôi đánh dấu sẵn trong tập tin) - HỌC MÃI KHÔNG NGỪNG LÀ VẬY!
     
    Trích: 
    ✔ Điều 28. Vi phạm các quy định về thành lập doanh nghiệp
     
    1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi không chuyển đổi loại hình doanh nghiệp khi công ty không còn đủ số lượng thành viên, cổ đông tối thiểu theo quy định trong thời hạn 6 tháng liên tục.
     
    2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động khi đã kết thúc thời hạn ghi trong Điều lệ mà không được gia hạn.
     
    3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký thay đổi với cơ quan đăng ký kinh doanh khi KHÔNG GÓP VỐN ĐIỀU LỆ NHƯ ĐÃ ĐĂNG KÝ.
     
    4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
    a) Cố ý định giá tài sản góp vốn không đúng giá trị thực tế;
    b) Tiếp tục kinh doanh khi đã bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp;
    c) Hoạt động kinh doanh dưới hình thức doanh nghiệp mà không đăng ký thành lập doanh nghiệp.
    5. Biện pháp khắc phục hậu quả:
    a) Buộc đăng ký chuyển đổi loại hình doanh nghiệp phù hợp với quy định của Luật doanh nghiệp đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều này;
    b) Buộc sửa đổi, bổ sung Điều lệ công ty hoặc đăng ký giải thể đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều này;
    c) Buộc đăng ký điều chỉnh vốn Điều lệ, tỷ lệ phần vốn góp, cổ phần của các thành viên, cổ đông bằng số vốn đã góp đối với hành vi vi phạm quy định tại Khoản 3 Điều này;
    d) Buộc định giá lại tài sản góp vốn và đăng ký vốn Điều lệ phù hợp với giá trị thực tế của tài sản góp vốn đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều này;
    đ) Buộc đăng ký thành lập doanh nghiệp đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều này.
    _____________________________________
     
    Còn nhiều quy định xử phạt khác, các bạn vui lòng tải tập tin về xem
     
    - Không báo cáo cơ quan đăng ký đầu tư trước khi thực hiện dự án đối với dự án miễn giấy chứng nhận đầu tư, mức phạt từ 1 triệu - 5 triệu đồng (khoản 1 Điều 13)
    - Kinh doanh các ngành nghề có điều kiện nhưng không đáp ứng điều kiện kinh doanh, phạt từ 5 triệu - 10 triệu (khoản 2 Điều 13)
    - Đầu tư kinh doanh các ngành nghề bị cấm, phạt từ 30 triệu - 40 triệu (khoản 5 Điều 13)
    - Thành lập, chấm dứt hoạt động Văn phòng điều hành của nhà đầu tư nước ngoài tham gia hợp đồng hợp tác kinh doanh nhưng không đăng ký với cơ quan đăng ký đầu tư, phạt từ 5 triệu - 10 triệu (khoản 2 Điều 13)
    - Không thực hiện thủ tục đăng ký góp vốn, mua cổ phần, phần vốn góp vào tổ chức kinh tế, phạt từ 20 triệu - 30 triệu (khoản 4 Điều 13)
    - Sử dụng, thay đổi, hủy mẫu con dấu, thay đổi số lượng con dấu của doanh nghiệp, chi nhánh, VPĐD mà không thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh, phạt từ 2 triệu - 3 triệu (khoản 2 Điều 32)
     

     
    1107 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #451621   13/04/2017

    Chào bạn,

    Tóm lại là có bị phạt không bạn.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #451687   13/04/2017

    mynhanke
    mynhanke
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2012
    Tổng số bài viết (288)
    Số điểm: 4148
    Cảm ơn: 93
    Được cảm ơn 387 lần


    LSTranTrongQui viết:

    Chào bạn,

    Tóm lại là có bị phạt không bạn.




    Dạ thưa LSTranTrongQui vui lòng đọc kỹ tại khoản 3 - Điều 28.

    3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký thay đổi với cơ quan đăng ký kinh doanh khi KHÔNG GÓP VỐN ĐIỀU LỆ NHƯ ĐÃ ĐĂNG KÝ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-