DanLuat 2015

cấp sổ tạm trú

Chủ đề   RSS   
  • #348812 07/10/2014

    cấp sổ tạm trú

    cho em hỏi chỗ em có cháu bé 7-14 tuổi tới đăng ký tạm trú em có thể cấp sổ tạm trú cho các em được ko?các em đó đến tạm trú tại nhà ông bà ngoại để đi học. Nếu ko cấp được sổ tạm trú thì làm như thế nào cho đúng luật? xin luật sư tư vấn cho em với ạ

     
    2510 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #348836   07/10/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    Chào bạn.

    Theo luật cư trú:

    Điều 1. Phạm vi điều chỉnh

    Luật này quy định về quyền tự do cư trú của công dân trên lãnh thổ nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam; trình tự, thủ tục đăng ký, quản lý cư trú; quyền, trách nhiệm của công dân, hộ gia đình, cơ quan, tổ chức về đăng ký, quản lý cư trú.

    Cư trú là việc công dân sinh sống tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn dưới hình thức thường trú hoặc tạm trú.

    Do đó vệc cấp giấy cho "công dân" 7-14 tuổi là không trái luật nhưng vì chưa có CMND và chưa thành niên nên phải có ý kiến của người giám hộ là cha, mẹ, ông, bà. 

    Thực tế các cháu bé cùng tạm trú với cha, mẹ vẫn được cấp sổ tạm trú chung với cha mẹ.

     
    Báo quản trị |  
  • #349008   08/10/2014

    cháu bé chỉ xin tạm trụ một mình. Tạm trú tại nhà ông bà. Vi chưa đủ tuổi vị thành niên nên không cấp được sổ tạm trú cho các cháu thì mình phải làm như thể nào được?

     
    Báo quản trị |  
  • #349063   08/10/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    Chào bạn.

    Luật cư trú:

    Điều 13. Nơi cư trú của người chưa thành niên

    1. Nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha, mẹ; nếu cha, mẹ có nơi cư trú khác nhau thì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha hoặc mẹ mà người chưa thành niên thường xuyên chung sống.

    2. Người chưa thành niên có thể có nơi cư trú khác với nơi cư trú của cha, mẹ nếu được cha, mẹ đồng ý hoặc pháp luật có quy định.

    Như vậy nếu các cháu có nhu cầu cư trú (thường trú hoặc tạm trú) ở nơi khác nơi cư trú của cha, mẹ và được cha mẹ đồng ý thì phải được cấp sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    conganxa11 (09/10/2014)
  • #349161   09/10/2014

    Nhưng theo luật thì cư trú thì lại không được cấp sổ hộ khẩu cho trẻ chưa đủ tuổi vị thành niên mà luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #349195   09/10/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    Chào bạn.

    Theo luật định thì đâu có quy định không cấp sổ hộ khẩu cho trẻ vị thành niên đâu bạn.

    Trường hợp của bạn đang trao đổi, nếu gặp khó khăn khi trình cho lãnh đạo ký sổ tạm trú thì có thể nhờ người thân của cháu (cha, mẹ, cô, dì, chú, cậu...) cùng tạm trú để cấp sổ (dù thực tế không cần thiết). 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    conganxa11 (10/10/2014)
  • #349396   10/10/2014

    luật việt nam nó chồng chéo quá. nhờ luật sư chỉ cho tôi cách nào tốt nhất để lúc kiểm tra ko bị kỷ luật

     
    Báo quản trị |