Cấp sổ đỏ khi chủ sử dụng đã mất?

Chủ đề   RSS   
  • #555621 25/08/2020

    Cấp sổ đỏ khi chủ sử dụng đã mất?

    Giấy chứng nhận đứng tên ông Trần Văn A. Ông được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vào ngày 04/04/2018. Nay con ông A nộp hồ sơ vô làm thừa kế quyền sử dụng đất (có kèm theo giấy chứng tử của ông A mất ngày 29/5/2017). 

    Trường hợp này GCN cấp cho ông A được cấp sau khi ông A đã mất.

    Xin hướng xử lý đối với hồ sơ này! Cám ơn.

     
    198 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhthuy0706 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556297   30/08/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2501
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 49 lần


    Căn cứ theo khoản 4 Điều 79 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định như sau:

    Trường hợp người đề nghị cấp Giấy chứng nhận đã chết trước khi được trao Giấy chứng nhận thì người được thừa kế quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật thừa kế nộp bổ sung giấy tờ về thừa kế theo quy định.

    Văn phòng đăng ký đất đai xác nhận thừa kế vào Giấy chứng nhận đã ký hoặc lập hồ sơ để trình cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người được thừa kế theo quy định của Bộ Tài nguyên và Môi trường. Người được thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài chính về quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất trong trường hợp người được cấp Giấy chứng nhận đã chết phải thực hiện theo quy định của pháp luật.

    Như vậy, UBND huyện sẽ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho người được thừa kế quyền sử dụng đất của ông Trần Văn A. Khi đó, UBND huyện B sẽ yêu cầu người thừa kế quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật thừa kế nộp bổ sung giấy tờ về thừa kế. Văn phòng đăng ký đất đai sẽ thực hiện một trong hai cách thức:

    - Xác nhận thừa kế vào giấy chứng nhận đã ký;

    - Hoặc gửi hồ sơ lên UBND cấp huyện để cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho những người thừa kế của ông Trần Văn A theo quy định của pháp luật thừa kế.

     

     
    Báo quản trị |