cấp mới sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #153557 08/12/2011

    lexuantam

    Sơ sinh

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cấp mới sổ đỏ

     

    Đất nhà tôi có từ lâu đời (nguồn gốc cha ông để lại). Vừa rồi nhà nước có chủ trương đo đac lại và cấp mới sổ đỏ. Nhưng sổ đỏ mới cấp diện tích không đúng với diện tích thực tế của thửa đất. Họ Trừ đi diện tích thuộc quy hoạch giao thông. (Khi nhà tôi ở chưa có Quy hoạch gi cả). Vậy cho tôi hỏi việc cấp lại đó có đúng với luật đất đai không? Xin cam ơn nhiều.

     
    3052 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #153611   08/12/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6841)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3759 lần


    Xin được trả lời như sau:

    Đất đã được sử dụng trước thời điểm quy hoạch được xét duyệt nhưng tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận việc sử dụng đất không phù hợp với quy hoạch đã được xét duyệt và đã có chủ trương thu hồi đất bằng văn bản thì người sử dụng đất không được cấp Giấy chứng nhận nhưng được sử dụng đất theo hiện trạng cho đến khi có quyết định thu hồi đất;

    Cần nói rõ thêm là trường hợp này áp dụng đối với người sử dụng đất trước khi có quy hoạch nhưng không có các giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật Đất đai. Vì lexuantam chưa thông tin rõ nên tạm hiểu là đất chưa có các giấy tờ theo quy định và tư vấn như trên.
    Trân trọng./.

    Cập nhật bởi nguyenkhanhchinh ngày 08/12/2011 10:55:27 SA

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |