Cấp mới Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Chủ đề   RSS   
  • #441462 14/11/2016

    Cấp mới Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    tôi có vấn đề này muốn hỏi mong luật sư giải đáp

    1 ông có nhu cầu cấp mới giấy chứng nhận. ông ấy có 2 thửa. 
     thửa thứ 1 có nguồn gốc ông cha để lại, trên thửa đất có hộ ông ấy và con trai ông ấy, thửa đất trong ngõ (ngõ đi nhỏ hơn 3m): 2 hộ gia đình nên ông ấy đc công nhận 400,0m2 đất ở
    thửa thứ 2: giáp mặt đường . thửa này nguồn gốc được ai đó gán nợ đổi thành thửa đất này. ông ấy đã cho tặng chưa làm thủ tục cho con trai ông ấy. con trai ông ấy đã ở ổn định từ năm 1990. 
    em muốn hỏi liệu thửa thứ 2 này ông ấy có đc công nhận 120,0m2 đất ở không?
    tôi xin cảm ơn
     
    2246 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #441468   14/11/2016

    Elviss.Khoi
    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (208)
    Số điểm: 3545
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 115 lần


    Trong lúc đợi những người có kinh nghiệm tư vấn, Bạn thử tham khảo điều 101, khoản 2 Luật đất đai 2013 xem :

    " Điều 101. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất

    2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. "

     
    Báo quản trị |