DanLuat 2015

Cấp Mới chứng minh thư nhân dân đã hết hạn sử dụng

Chủ đề   RSS   
  • #375216 20/03/2015

    quocchienbn

    Male
    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2009
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cấp Mới chứng minh thư nhân dân đã hết hạn sử dụng

    Chào luật sư!

    Tôi muốn hỏi về việc cấp mới chứng minh thư nhân dân.

    Cách đây khoảng 1 tháng (hôm nay ngày 19/3/2015) tôi có đi làm lại CMTND cho cậu mợ tôi cũng đã hêt hạn từ năm 1978 đến nay. Lệ phí làm mới chỉ bao gồm : Tiền ảnh thẻ+ 10 nghìn tiền làm lại CMTND đã hêt hạn sử dụng. Ngày 19/3/2015 tôi đưa Gì tôi đi cấp mới CMTND cũng làm từ năm 1978 đã hết hạn sử dụng. Lần này thì khác, cán bộ tiếp nhận hồ  sơ bảo gì tôi làm chậm chứng minh thư nhân dân đã quá hạn không đi làm luôn bị phạt mức thấp nhất là 200.000 VNĐ + 10.000 VNĐ= 210.000 VNĐ. Tôi có hỏi lại cán bộ là quy định quá hạn bao lâu mà không bị phạt tiền  thì cán bộ không nói gì và chỉ bảo có người còn bị phạt 1 đến 2 triệu đồng, đây là mức phạt nhẹ nhất rồi(lúc đó cũng có 1-2 người nữa bị như Gì tôi. Tôi không làm qua dịch vụ gì cả, cán bộ hẹn đến 14/4/2015 sẽ lấy CMTND mới. Tôi xin  hỏi cán bộ tiếp nhận hồ sơ đó có làm đúng quy định không? Nếu sai tôi phải làm gì? Kính mong quý luật sư tư vấn giúp tôi rõ hơn về luật

    Trân trọng!

     
    14719 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #375483   22/03/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8414)
    Số điểm: 47173
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2327 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo quy định tại Điều 12 Nghị định số 73 ngày 12/7/2010 của Chính phủ về hành vi vi phạm quy định về cấp và quản lý, sử dụng giấy chứng minh nhân dân và các giấy tờ tùy thân thì:

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 60.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Không mang theo giấy chứng minh nhân dân, giấy tờ tùy thân;

    b) Không xuất trình giấy chứng minh nhân dân, giấy tờ tùy thân khi có yêu cầu kiểm tra;

    c) Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp mới, cấp lại, đổi giấy chứng minh nhân dân;

    d) Không thực hiện đúng quy định của pháp luật về thu hồi, tạm giữ giấy chứng minh nhân dân.

    2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Bỏ lại giấy chứng minh nhân dân sau khi bị kiểm tra, tạm giữ;

    b) Đến khu vực quy định cần có giấy phép mà không có hoặc có giấy phép nhưng hết hạn sử dụng.

    3. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Sử dụng giấy chứng minh nhân dân của người khác không đúng theo quy định;

    b) Tẩy xóa, sửa chữa giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ tùy thân;

    c) Thuê, mượn hoặc cho người khác thuê, mượn giấy chứng minh nhân dân, giấy tờ tùy thân.

    4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Khai man, giả mạo hồ sơ, cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật để được cấp giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ tùy thân;

    b) Làm giả giấy chứng minh nhân dân nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;

    c) Sử dụng giấy chứng minh nhân dân giả;

    5. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng chứng minh nhân dân để thế chấp nhằm mục đích lừa đảo, chiếm đoạt tài sản của người khác.

    Như vậy, trường hợp của bạn thuộc vào điểm c khoản 1 điều 12 Nghị định 73/2010/NĐ-CP, cảnh sát sẽ căn cứ vào đó để đưa ra mức phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 60.000 đồng đến 100.000 đồng đối với bạn.

    Thân ái

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com; Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    tranhtung@luatsuphuvinh.com

    Văn phòng Luật sư Phú Vinh đảm nhận: Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý; luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...; luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật; dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...với chi phí hợp lý, tận tâm, uy tín, kinh nghiệm.

    Mọi chi tiết xin vui lòng tham khảo thông tin tại trang web của Văn phòng luật sư Phú Vinh:www.luatsuphuvinh.com

    Rất hân hạnh được phục vu nhu cầu pháp lý của Qúy khách hàng.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-