DanLuat 2015

Cấp lại giấy khai sinh cho con 2 tuổi

Chủ đề   RSS   
  • #479846 26/12/2017

    nguyenthiducbn

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/12/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cấp lại giấy khai sinh cho con 2 tuổi

    Dạ xin chào luật sư.

    Con tôi hiện giờ được 2 tuổi,trong 1 lần đi khám tôi đã làm mất giấy khai sinh của con.

    Tôi đã ra xã để xin cấp lại,nhưng xã không cấp lại mà chỉ cấp cho tờ trích lục khai sinh.Tôi đã xin cấp lại rất nhiều lần nhưng vẫn không được.

    Vậy luật sư cho tôi hỏi,phải làm thế nòa tôi mới xin cấp lại giấy khai sinh cho con được ạ.

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    946 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #479865   26/12/2017

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (346)
    Số điểm: 2965
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 105 lần


    Chào ban! Tôi xin có ý kiến như sau, bạn có thể tham khảo nhé!

    Bạn làm mất Giấy khai sinh của con là bản chính hay bản sao, giả sử mất bản chính thì cho hỏi bạn còn giữ bản sao hay không?

    Giả sử bạn mất toàn bộ thì căn cứ tại Điều 24 Nghị định 123/2015/NĐ-CP

    Điều 24. Điều kiện đăng ký lại khai sinh, kết hôn, khai tử

    1. Việc khai sinh, kết hôn, khai tử đã được đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 nhưng Sổ hộ tịch và bản chính giấy tờ hộ tịch đều bị mất thì được đăng ký lại.

    2. Người yêu cầu đăng ký lại khai sinh, kết hôn, khai tử có trách nhiệm nộp đầy đủ bản sao giấy tờ, tài liệu có nội dung liên quan đến việc đăng ký lại.

    3. Việc đăng ký lại khai sinh, kết hôn chỉ được thực hiện nếu người yêu cầu đăng ký còn sống vào thời điểm tiếp nhận hồ sơ.

    Bạn có thể hỏi công chức tư pháp-hộ tịch xã, lý do tại sao không cấp lại giấy khai sinh?

    Trình tự thủ tục đăng ký lại giấy khai sinh (đã đính kèm mẫu tờ khai)

    Điều 26. Thủ tục đăng ký lại khai sinh

    1Hồ sơ đăng ký lại khai sinh gồm các giấy tờ sau đây:

    a) Tờ khai theo mẫu quy định, trong đó có cam đoan của người yêu cầu về việc đã đăng ký khai sinh nhưng người đó không lưu giữ được bản chính Giấy khai sinh;

    b) Bn sao toàn bộ hồ sơ, giấy tờ của người yêu cầu hoặc hồ sơ, giấy tờ, tài liệu khác trong đó có các thông tin liên quan đến nội dung khai sinh của người đó;

    c) Trường hợp người yêu cầu đăng ký lại khai sinh là cán bộ, công chc, viên chức, người đang công tác trong lực lượng vũ trang thì ngoài các giy tờ theo quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản này phải có văn bản xác nhận của Thủ trưởng cơ quan, đơn vị về việc những nội dung khai sinh của người đó gồm họ, chữ đệm, tên; giới tính; ngày, tháng, năm sinh; dân tộc; quốc tịch; quê quán; quan hệ cha - con, mẹ - con phù hợp với hồ sơ do cơ quan, đơn vị đang quản lý.

    2. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ, công chức tư pháp - hộ tịch kiểm tra, xác minh hồ sơ. Nếu việc đăng ký lại khai sinh là đúng theo quy định của pháp luật thì công chức tư pháp - hộ tịch thực hiện đăng ký lại khai sinh như trình tự quy định tại Khoản 2 Điều 16 của Luật Hộ tịch.

    Nếu việc đăng ký lại khai sinh được thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã không phải là nơi đã đăng ký khai sinh trước đây thì công chức tư pháp - hộ tịch báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân có văn bản đề nghị Ủy ban nhân dân nơi đăng ký khai sinh trước đây kiểm tra, xác minh về việc lưu giữ sổ hộ tịch tại địa phương.

    Trong thi hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản đề nghị, Ủy ban nhân dân nơi đã đăng ký khai sinh trước đây tiến hành kiểm tra, xác minh và tr li bằng văn bản về việc còn lưu giữ hoặc không lưu giữ được sổ hộ tịch.

    3. Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được kết quả xác minh về việc không còn lưu giữ được sổ hộ tịch tại nơi đã đăng ký khai sinh, nếu thấy hồ sơ đầy đủ, chính xác, đúng quy định pháp luật công chức tư pháp - hộ tịch thực hiện việc đăng ký lại khai sinh như quy định tại Khoản 2 Điều 16 của Luật Hộ tịch.

    4. Trường hợp người yêu cầu có bản sao Giấy khai sinh trước đây được cấp hợp lệ thì nội dung đăng ký khai sinh được ghi theo nội dung bản sao Giấy khai sinh; phần khai về cha, mẹ được ghi theo thời điểm đăng ký lại khai sinh.

    5. Trường hợp người yêu cầu không có bản sao Giấy khai sinh nhưng hồ sơ, giấy tờ cá nhân có sự thống nhất về nội dung khai sinh thì đăng ký lại theo nội dung đó. Nếu hồ sơ, giấy tờ không thống nhất về nội dung khai sinh thì nội dung khai sinh được xác định theo hồ sơ, giấy tờ do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp chính thức hợp lệ đầu tiên; riêng đối với cán bộ, công chức, viên chức, người đang công tác trong lực lượng vũ trang thì nội dung khai sinh được xác định theo văn bản của Thủ trưởng cơ quan, đơn vị quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều này.

    6. Bộ Tư pháp hướng dẫn chi tiết hồ sơ, giấy tờ, tài liệu là cơ sở để đăng ký lại khai sinh theo quy định tại Điều này.

    " Dám nghĩ, dám làm, dám cống hiến "

     
    Báo quản trị |  
  • #479898   26/12/2017

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1888 lần


    nguyenthiducbn viết:

    Dạ xin chào luật sư.

    Con tôi hiện giờ được 2 tuổi,trong 1 lần đi khám tôi đã làm mất giấy khai sinh của con.

    Tôi đã ra xã để xin cấp lại,nhưng xã không cấp lại mà chỉ cấp cho tờ trích lục khai sinh.Tôi đã xin cấp lại rất nhiều lần nhưng vẫn không được.

    Vậy luật sư cho tôi hỏi,phải làm thế nòa tôi mới xin cấp lại giấy khai sinh cho con được ạ.

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Chào bạn.
    Giấy khai sinh bản chính và bản sao (trích lục) có giá trị như nhau, chỉ khác là khai sinh bản chính thi có thể dùng để sao y, chứng thực. Giấy khai sinh bản chính chỉ cấp 1 lần.
    Do đó, bạn cứ xin nhiều bản trích lục và sử dụng bình thường. 

     
    Báo quản trị |  
  • #480007   27/12/2017

    nguyenthiducbn
    nguyenthiducbn

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/12/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    mình mất bản gốc, có mang bản sao và sổ hộ khẩu ra xã.

    nhưng họ trả lời là quy định mới không được cấp lại giấy khai sinh

     
    Báo quản trị |  
  • #480009   27/12/2017

    nguyenthiducbn
    nguyenthiducbn

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/12/2017
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    con mình chuẩn bị đi học,vậy không có giấy khai sinh bản chính liệu sau này có khó khăn gì ko ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #480156   28/12/2017

    lawyerinthefuture
    lawyerinthefuture
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2016
    Tổng số bài viết (346)
    Số điểm: 2965
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 105 lần


    Xin lỗi bạn vì đọc thiếu câu chữ nên đưa ra sự hỗ trợ cho bạn có phần không đúng. Xin đính chính lại là bạn cứ an tâm dùng bản trích lục đó nhé, nó có giá trị sử dụng thay bản chính trừ một số trường hợp luật quy định chứ không phải có giá trị hoàn toàn như bản chính. Chỉ được cấp lại với  3 điều kiện: 

    Đã được đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 nhưng Sổ hộ tịchbản chính giấy tờ hộ tịch đều bị mất thì được đăng ký lại.  (Sổ hộ tịch lưu trữ thông tin ở xã cũng bị mất thì con bạn mới được cấp lại giấy khai sinh)

    Bạn cứ an tâm sài bản trích lục nhé không sao đâu!

    " Dám nghĩ, dám làm, dám cống hiến "

     
    Báo quản trị |  
  • #480198   28/12/2017

    Loando1107
    Loando1107
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2017
    Tổng số bài viết (220)
    Số điểm: 3140
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 49 lần


    Theo khoản 1 Điều 24 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch 2014, điều kiện đăng ký lại khai sinh là đã đăng ký khai sinh tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam trước ngày 1/1/2016 nhưng Sổ hộ tịch và bản chính giấy tờ hộ tịch đều bị mất.

    Như vậy, nếu bản chính giấy khai bị mất và sổ hộ tịch (sổ hộ tịch là sổ giấy được lập và lưu giữ tại cơ quan đăng ký hộ tịch để xác nhận hoặc ghi các sự kiện hộ tịch) cũng bị mất thì mới thuộc trường hợp đăng ký lại khai sinh.

    Trong trường hợp bị mất giấy khai sinh gốc nhưng sổ hộ tịch vẫn còn thì không được cấp lại giấy khai sinh mà chỉ có thể trích lục giấy khai sinh. Tờ trích lục giấy khai sinh cũng có giá trị pháp lý tương đương với giấy khai sinh gốc nên bạn yên tâm làm thủ tục cho con đến trường nhé!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-