DanLuat 2015

Cấp lại chứng nhận quyên sở hữu đất

Chủ đề   RSS   
  • #421822 18/04/2016

    Cấp lại chứng nhận quyên sở hữu đất

    Tôi ở Phường 4, Tp Vị Thanh, Hậu Giang, Năm 2009 tôi có mua đất để cất nhà nhưng chỉ là giấy viết tay, chỉ có người chứng kiến, không có xác nhận của chính quyền hoặc công chứng. Do đó, tôi không có giấy chủ quyền sở hữu đất. Nhưng hiện tại người chủ đất đó đã đi khỏi địa phương từ 2009 đến nay, chủ hộ là nữ không có lập gia đình, không có con cái nên không ai thừa kế để đại diện hợp pháp ra để làm hợp đồng với tôi. Vậy theo quy định pháp luật có cách nào giải quyết cấp lại sổ đỏ được không? Xin cảm ơn!
     
    2822 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tinhocct vì bài viết hữu ích
    Ltdkingdom (20/04/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421831   18/04/2016

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4928)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Với thông tin bạn cung cấp thì căn cứ quy định của Luật đất đai và các văn bản hướng dẫn thi hành thì có thể viện dẫn quy định tại khoản 1, Điều 100 Luật đất đai năm 2013 để tiến hành nộp hồ sơ đề nghị cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

     

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #421861   18/04/2016

    lawyerhang202
    lawyerhang202

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2015
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Vấn đề là hiện bạn có giấy tờ tài liệu gì chứng nhận quyền sử dụng đất của người chủ cũ đối với thửa đất đã chuyển nhượng cho bạn hay k? ( Ví dụ quyết định phân nhà, quyết định bàn giao đất....) 

    Nếu có thì mới chứng minh dc giao dịch của bạn với người chủ kia là hợp pháp và có căn cứ để làm sổ đỏ

    LUẬT SƯ LÊ THỊ HẰNG

    ĐIỆN THOẠI: 0969990638 EMAIL: LAWYERHANG202@GMAIL.COM

    ĐOÀN LUẬT SƯ HÀ NỘI

     
    Báo quản trị |  
  • #421868   18/04/2016

    Vấn đề là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của chủ cũ bị cháy rồi. Nên lúc bán lại chỉ là giấy sang tay nên hiện nay gặp khó khăn. Xin được hỗ trợ.

    Xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #422001   19/04/2016

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4928)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nếu chủ sử dụng đất trước đây đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất rồi thì bạn vẫn có thể xin trích sao được các hồ sơ tài liệu chứng minh quyền sử dụng đất của chủ cũ được.

    Tuy vậy việc này chỉ chứng minh được là chủ cũ là người sử dụng hợp pháp thửa đất đó còn về hợp đồng chuyển nhượng của bạn vẫn không đảm bảo theo quy định của pháp luật về hình thức bạn nhé.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #422079   20/04/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3419
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 109 lần


    Phòng tranh tụng công ty LTD Kingdom xin được tư vấn như sau:

    Đối với trường hợp của bạn, việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất mới chỉ có giấy tờ viết tay, có người làm chứng nhưng không có công chứng, chứng thực. Theo quy định của pháp luật thì hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được lập thành văn bản và có công chứng, chứng thực.

    Tuy nhiên, theo quy định tại K1 Đ101 Luật đất đai 2013: nếu bạn không có một trong các loại giấy tờ quy định tại Đ100 của luật đất đai nhưng có hộ khẩu thường trú tại địa phương và  được UBND  xã xác nhận là đã sử dụng đất ổn định, lâu dài, không có tranh chấp thì vẫn được xin cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Trình tự, thủ tục:

    Bước 1: chuẩn bị hồ sơ bao gồm:

    - đơn đề nghị cấp lại GCN QSDĐ;

    - các giấy tờ chứng minh nghĩa vụ tài chính (nếu có);

    - bản sao CMT; sổ hộ khẩu;

    - giấy xác nhận sử dụng đất ổn định, lâu dài, không có tranh chấp của UBND xã.

    Bước 2: Nộp hồ sơ tại văn phòng đăng ký đất đai cấp huyện.

    ---------------------------------------------------------------

    Để được tư vấn trực tiếp bạn vui lòng liên hệ: Ms. Hoa - 01699966501

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-